Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine war : पहा नेमके काय चालू आहे युद्धमैदानात; रशियाने लावले ‘तसेही’ डोके

कीव / मॉस्को : मंगळवारी रात्री रशियन सैन्याने युक्रेनची राजधानी कीव आणि खार्किव या आणखी एका मोठ्या शहरावर जोरदार हल्ले केले. या हल्ल्यात नागरीकांच्या अनेक जागा उद्ध्वस्त झाल्या. खार्किव शहराचा मध्यवर्ती चौक आणि कीवचा टीव्ही टॉवर रशियन हल्ल्यात उद्ध्वस्त झाला. रशियाच्या या भीषण हल्ल्यादरम्यान युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी रशियन कारवाईला दहशतवादी कृत्य म्हटले आहे. अध्यक्ष झेलेन्स्की म्हणाले, ‘कोणालाही माफ केले जाणार नाही आणि कोणालाही विसरले जाणार नाही.’

Advertisement

युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध सलग सातव्या दिवशीही सुरूच आहे. दरम्यान, रशियाचा 64 किलोमीटर लांबीचा सैनिक आणि शस्त्रास्त्रांचा ताफा कीवकडे जाण्याचा वेग मंदावला आहे. पाश्चात्य देशांना भीती वाटते की रशियन सैन्य झेलेन्स्कीचे सरकार उलथून टाकण्यासाठी आणि त्याच्या जागी रशियन समर्थक सरकार आणण्यासाठी इतक्या मोठ्या संख्येने फिरत आहे. रशियन सैन्याने आता युक्रेनच्या इतर शहरांवर हल्ले तीव्र केले आहेत आणि आपली पकड सतत घट्ट करत आहे. ओडेसाची मोक्याची बंदरे आणि मारियुपोल शहरांना रशियन सैन्याने लक्ष्य केले आहे. रशियन सैन्य दुसऱ्या महायुद्धानंतरचे सर्वात मोठे ग्राउंड ऑपरेशन करत आहे. त्याच वेळी, रशिया हळूहळू एकाकी पडत आहे आणि निर्बंधांचे परिणाम वाढत आहेत. पाश्चात्य गुप्तचर संस्थांचा अंदाज आहे की सुमारे 5,000 रशियन सैनिक एकतर मारले गेले आहेत किंवा पकडले गेले आहेत. युनायटेड नेशन्सचे म्हणणे आहे की, एका भारतीय विद्यार्थ्यासह आतापर्यंत 136 नागरिकांचा मृत्यू झाला आहे. गोळीबारामुळे खार्किवमध्ये भारतीय विद्यार्थ्याचा मृत्यू झाला.

Loading...
Advertisement

ब्रिटनच्या संरक्षण मंत्रालयाने म्हटले आहे की रशियन सैन्याने गेल्या दोन दिवसांत हवाई हल्ले आणि तोफखाना गोळीबार केला आहे. रशियन सैन्याने आता कीवसह खार्किव, खेरसन आणि मारियुपोलला वेढा घातला असून रशिया आपली रणनीती बदलत असल्याचे अनेक लष्करी तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. रशियन सैन्य आता उत्तर, पूर्व आणि दक्षिणेकडे वेगाने पुढे जात आहे. मात्र, कीवच्या दिशेने वाटचाल करताना रशियन सैन्याला जोरदार विरोध झाला असून त्याचा वेग मंदावला आहे. रशियाने युक्रेनच्या राजधानीत ‘सामरिक’ लक्ष्यांवर बॉम्बफेक करण्यास सुरुवात केल्यामुळे, रशियाने नागरिकांना दूर जाण्यास सांगितल्याच्या काही तासांनंतर मंगळवारी दुपारी (स्थानिक वेळ) कीवच्या आसपासचा 1,300 फूट टीव्ही टॉवरचा स्फोट झाला. स्थानिक वेळेनुसार संध्याकाळी 5:30 वाजता टॉवरच्या तळाशी किमान दोन मोठे स्फोट झाले, मध्य कीवपासून सुमारे तीन मैलांवर. हे टॉवर हल्ल्याचे लक्ष्य होते की ते जवळपासच्या इमारतींना लक्ष्य करत होते हे लगेच स्पष्ट झाले नाही. अहवालात असे म्हटले आहे की टॉवर उभा राहिला, परंतु अनेक राज्यांमध्ये टीव्ही प्रसारण बंद करण्यात आले.

Advertisement

रशियाने राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांना युक्रेनचे वैध राष्ट्राध्यक्ष म्हणून मान्यता दिली आहे. क्रेमलिनचे प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह यांनी ही माहिती दिली. त्यांनी सुचवले की युक्रेनचे अध्यक्ष सैन्याला शस्त्रे खाली ठेवण्याचे आदेश देऊ शकतात आणि त्यानंतर कोणतीही जीवितहानी होणार नाही, असे आरटीने वृत्त दिले. युक्रेनच्या आक्रमणानंतरची परिस्थिती आणि भविष्यातील निवडणुकांमधून रशिया काय अपेक्षा करेल असे विचारले असता पेस्कोव्ह म्हणाले की या प्रकरणाचा रशियन सरकारशी काहीही संबंध नाही. “क्रेमलिन युक्रेनमध्ये निवडणुका घेण्यात भूमिका बजावू शकत नाही,” तो म्हणाला. हा परदेश आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply