Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : लघवीचा रंग बदलतोय का.. व्हा सावध.. नाही तर भोगावे लागतील गंभीर परिणाम

अहमदनगर : अनेक वेळा तुम्ही तुमच्या आजारांचे निदान (Diagnosis) करण्यासाठी डॉक्टरांकडे (Doctor) जाता तेव्हा तुम्हाला चाचणीत लघवीचा (Urine) नमुना मागितला जातो. का माहीत आहे का? आरोग्य (Health) तज्ञ स्पष्ट करतात की फिल्टर कचरा शरीरातून मूत्राद्वारे काढून टाकला जातो. अशा स्थितीत लघवीचा रंग (Color) बदलला असेल तर अनेक प्रकारच्या रोगांचे निदान करता येते. हेच कारण आहे की सर्व लोकांना लघवीच्या रंगातील बदलांचे नियमितपणे निरीक्षण करण्याचा सल्ला दिला जातो.

Advertisement

डॉक्टर म्हणतात, लघवीचा रंग साधारणपणे हलका पिवळा असावा. त्यात पिवळसरपणा येण्याचे मुख्य कारण म्हणजे टाकाऊ पदार्थ मानले जातात. तथापि, काही परिस्थितींमध्ये त्याच्या रंगात बदल होऊ शकतो. जे लोक कमी पाणी पितात त्यांच्या लघवीचा रंग हलका तपकिरी किंवा जाड असू शकतो. लघवीच्या रंगात होणारा बदल सर्वांनी लक्षात घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

लघवीचा गडद पिवळा रंग :  लघवीचा स्पष्ट किंवा हलका पिवळा रंग सामान्य मानला जातो जरी त्याचा गडद पिवळा रंग रोगांचे लक्षण असू शकतो. जेव्हा तुम्ही पाणी पिता तेव्हा तुमच्या लघवीतील नैसर्गिकरित्या आढळणारे युरोक्रोम रंगद्रव्य अधिक पातळ होते. हिमोग्लोबिनच्या विघटनामुळे युरोक्रोम तयार होतो. रक्तातील व्हिटॅमिन बी चे प्रमाण वाढल्यामुळे मूत्र अधिक पिवळा होऊ शकतो. याशिवाय काविळीच्या समस्येतही रंगात असा बदल होऊ शकतो.

Loading...
Advertisement

गुलाबी लघवी : साधारणपणे बीटरूट किंवा गाजर यांसारख्या जाड रंगाच्या गोष्टी जास्त प्रमाणात खाल्ल्याने लघवीचा रंग गुलाबी होतो. मात्र, रंगातील हा बदल दीर्घकाळ राहिल्यास याबाबत डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक ठरते. काही आरोग्यविषयक परिस्थितींमुळे देखील  लघवीच्या रंगात असा बदल होऊ शकतो.  लघवीच्या रंगात असा बदल मूत्राशय-मूत्रपिंडात दगड किंवा गाठीमुळे दिसून येतो.

Advertisement

लघवीचा हलका तपकिरी रंग : जर तुमचा लघवी हलका तपकिरी रंगाचा दिसत असेल, तर तुम्ही पुरेसे पाणी पीत नसल्याची चिन्हे असू शकतात. पाणी प्यायल्याने लघवीचा रंग स्पष्ट राहतो. यकृत किंवा किडनीमध्ये कोणत्याही प्रकारची समस्या उद्भवल्यास रंगात बदल देखील अशा प्रकारे दिसू शकतो.

Advertisement

लघवीचा जास्त फेस येणे किंवा ढगाळ रंग : लघवीच्या हालचालीमुळे तुम्हाला ते ढगाळ दिसू शकते जरी काही प्रकरणांमध्ये ते UTI संसर्गाचे लक्षण देखील असू शकते. UTI मुळे लघवी करताना जळजळ आणि वेदना देखील होऊ शकतात. लघवी करताना त्याच्या सामान्य रंगात होणारा बदल लक्षात ठेवा. त्यात दिसणारा कोणताही बदल दुर्लक्षित करू नका. याबाबत आरोग्य तज्ज्ञांचा सल्ला घ्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply