Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : हे आहेत कानदुखीवर घरगुती रामबाण उपाय.. काही मिनिटात मिळतो आराम

अहमदनगर : कान दुखणे (Ear pain ) खूप अस्वस्थ आणि वेदनादायक असू शकते. या प्रकारच्या वेदनांमुळे दैनंदिन कामकाजावरही परिणाम होऊ शकतो. कानात दुखणे संसर्ग,  दात दुखणे (Dental pain), कानातले मेण तयार होणे किंवा इतर काही अंतर्निहित स्थितीमुळे होऊ शकते. सहसा ही समस्या काही वेदना कमी करणाऱ्या औषधांद्वारे (Medicine) बरी केली जाऊ शकते. तथापि, जर तुम्हाला सतत वेदना होत राहिल्यास या संदर्भात डॉक्टरांचा (Doctor) सल्ला घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते जर तुम्हाला सतत कानात दुखण्याची समस्या येत असेल तर याबाबत तज्ञांचा सल्ला घ्या. हे काही अंतर्निहित समस्येचे लक्षण देखील असू शकते. तथापि सामान्य कानदुखीमध्ये, ओव्हर-द-काउंटर औषधांपेक्षा वैकल्पिक उपचारांकडे अधिक लक्ष दिले पाहिजे. पेनकिलरच्या अतिवापराने आरोग्याला हानी पोहोचते. जाणून घेऊया अशाच काही घरगुती उपायांबद्दल ज्यांच्या मदतीने कानदुखीपासून सहज सुटका मिळू शकते.

Advertisement

कानात जळजळ झाल्यामुळे होणारे वेदना बरे करण्यासाठी उबदार कॉम्प्रेस विशेषतः फायदेशीर ठरू शकते. इलेक्ट्रिक हीटिंग पॅड किंवा हीट पॅकमधील उष्णता कानात सूज आणि वेदना कमी करू शकते. काही काळ कानावर गरम पॅड लावा. सर्वोत्तम परिणामांसाठी मान आणि घसा दाबा. लक्षात ठेवा की हीटिंग पॅड खूप गरम नसावे. सामान्य वेदनांची समस्या दूर करण्यासाठी याचा फायदा होऊ शकतो.

Advertisement

लसणाचा वापर अनेक वर्षांपासून घरगुती औषधांमध्ये केला जातो. संशोधन असे सूचित करते की लसणामध्ये प्रतिजैविक गुणधर्म असतात जे संक्रमण बरे करण्यास मदत करतात. कानाच्या संसर्गामुळे होणारा त्रास दूर करण्यासाठी लसणाच्या रसाचे काही थेंब कानात टाकल्यास आराम मिळतो. याशिवाय दोन चमचे मोहरी किंवा तिळाच्या तेलात पाकळ्या आणि लसणाच्या दोन-तीन कळ्या टाकून मिश्रण गाळून घ्या. याचे काही थेंब कानात टाकल्यानेही आराम मिळतो.

Advertisement

कानदुखीपासून आराम मिळवण्यासाठी तुळशीच्या पानांचा वापर करणेही खूप फायदेशीर ठरते. तुळशीची पाने पिळून त्याचे काही थेंब कानात टाका. असे केल्याने वेदना कमी होऊ शकतात. वेदना आणि संसर्ग कमी करण्यासाठी तुळशीला उपयुक्त मानले जाते. तुळशीमध्ये अँटी-बायोटिक, अँटी-इंफ्लेमेटरी आणि अँटी-फंगल गुणधर्म आहेत, त्यामुळे जळजळ आणि वेदना कमी करण्यासाठी त्याचे फायदे असू शकतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply