Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Air Travel Tips : प्रथमच विमानाने करत असाल प्रवास तर या चार चुका टाळा

अहमदनगर : पूर्वी विमानाने प्रवास करणे ही खूप मोठी गोष्ट होती. परंतु, आता अनेकांना विमानाने (plane ) प्रवास (Travel) करणे सामान्य झाले आहे. तरीही भारतासारख्या देशात विमान प्रवासाला स्वप्न (Dream) समजणारी अनेक कुटुंबे (Family) आणि लोक आहेत. विशेषत: मध्यमवर्गीय कुटुंबातील लोक विमानात प्रवास करण्याचे स्वप्न पाहतात. त्याचवेळी जेव्हा लोक पहिल्यांदा (First time) विमानात बसतात तेव्हा जणू काही त्यांची स्वप्ने पूर्ण झाली आहेत. लोकांमध्ये पहिल्यांदाच फ्लाइटमध्ये बसण्याची उत्सुकता आहे. काही लोक विमानात बसताना खूप घाबरतात (Fear). जर लोक पहिल्यांदाच  विमानात चढत असतील तर त्यांना बर्‍याच गोष्टी माहित नसतील ते फ्लाइटबद्दल गोंधळात पडू शकतात. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही देखील पहिल्यांदाच विमानाने प्रवास करणार असाल आणि विमानात उड्डाण करण्याची तयारी करत असाल तर काही खास टिप्सकडे लक्ष द्या जेणेकरून तुमचा प्रवास अविस्मरणीय होईल आणि विमान प्रवासादरम्यान कोणतीही अडचण येणार नाही.

Advertisement

तुमचे तिकीट विसरू नका : विमानात प्रवास करायचा असेल तर सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे विमानाचे तिकीट. अनेकदा कुतूहलामुळे किंवा घाईने लोक फ्लाइटचे तिकीट किंवा बोर्डिंगची वेळ विसरतात. असे केल्याने तुमची फ्लाइट चुकू शकते. लक्षात ठेवा की प्रवास करण्यापूर्वी, सुटण्याच्या वेळेत काही बदल झाला आहे का हे पाहण्यासाठी तुमचे फ्लाइट शेड्यूल तपासा. विमान सुटण्याच्या दोन तास आधी विमानतळावर पोहोचणे आवश्यक आहे. फ्लाइट तिकिटाची प्रिंट काढा. याशिवाय ओळखपत्राची मूळ प्रत जसे की पासपोर्ट, पॅन कार्ड किंवा मतदार कार्ड सोबत ठेवा. यासोबतच लहान मूल असेल तर त्याच्या वयाची पुष्टी करणारी कागदपत्रेही ठेवा.

Advertisement

सामानाचे नियम : फ्लाइटमध्ये तुम्ही तुमच्यासोबत घेत असलेल्या सामानाबाबत एअरलाइनच्या सामानाच्या नियमांबद्दल जाणून घ्या. या आधारावर आपले सामान पॅक करा. तुम्हाला फ्लाइटमध्ये तुमच्यासोबत केबिन बॅग घेऊन जाण्याची सुविधा मिळते. प्रवासादरम्यान लागणाऱ्या वस्तू या बॅगमध्ये ठेवा. जसे की तुमची महत्त्वाची कागदपत्रे, औषध, ऋतूनुसार कपडे, खाण्यापिण्याच्या काही आवश्यक वस्तू इ. तुमची मोठी बॅग एअरलाइन काउंटरवरच जमा केली जाते.

Loading...
Advertisement

चेक इन कसे करावे : तुम्ही विमानतळावर आल्यावर तुम्ही पहिल्यांदाच प्रवास करत असाल तर तुम्हाला काय करावे. तुमची फ्लाइट कशी शोधावी हे समजत नसेल. अशा परिस्थितीत सर्वप्रथम तुमचे तिकीट हातात घ्या आणि चेक-इन काउंटरवर जा आणि तिकीट दाखवा आणि तुमचा बोर्डिंग पास घ्या. त्यानंतर मालाचे वजन करा. त्यानंतर तुम्हाला मेटल डिटेक्टर मशीनमधून जावे लागेल. यावेळी तुमचा बोर्डिंग पास वगळता तुमचे सर्व सामान ट्रेमध्ये ठेवा. फ्लाइटची घोषणा ऐका. तुमच्या तिकिटावर दिलेल्या टर्मिनलवरून फ्लाइट एंटर करा. कोणत्याही गोंधळात न डगमगता तुम्ही विमानतळ कर्मचाऱ्यांची मदत घेऊ शकता.

Advertisement

विमानात चढल्यावर काय करायचं : तुम्ही फ्लाइटमध्ये प्रवेश करता तेव्हा तिकीटानुसार तुमची नियुक्त केलेली सीट शोधा. तुम्हाला सीट शोधण्यात अडचण येत असल्यास न घाबरता फ्लाइट अटेंडंटला मदतीसाठी विचारा. तुम्ही तुमचे सामान म्हणजेच केबिन बॅग सीटच्या वरच्या शेल्फमध्ये ठेवू शकता. फोन फ्लाइट मोडवर ठेवा किंवा तो बंद करा. फ्लाइट स्टाफच्या सूचना काळजीपूर्वक ऐका.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply