Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ऐकावं ते नवलच..! आता झाडेही होणार डिजिटल; एका स्कॅनवर मिळणार डिटेल माहिती.. पहा, कुणी सुरू केलाय ‘हा’ डिजिटल प्रयोग..?

पाटणा : आपल्याकडे हजारो प्रकारची झाडे आहेत, या झाडांमुळे आपल्याला फायदाही भरपूर मिळतो, निसर्गाचे संतुलन राखण्यातही झाडांचे अतिशय महत्व आहे. या गोष्टी तर आपल्याला माहित आहेत. पण, एखाद्या झाडाची आणखी माहिती पाहिजे असेल तर यासाठी बरेच संशोधन करावे लागते. सहजासहजी माहिती मिळत नाही. आता मात्र, तसे राहिलेले नाही. इंटरनेटच्या मदतीने तुम्ही पाहिजे त्या प्रश्नाचे उत्तर मिळवू शकता. कोणतीही माहिती पाहिजे असेल तर तुम्ही इंटरनेटद्वारे सहज मिळवू शकता. आता या अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाच्या मदतीने बिहार सरकराने एक अनोखा उपक्रम सुरू करण्याचा विचार केला आहे.

Advertisement

आता बिहारच्या राजधानीच्या शहरातील 72 उद्यानांमधील शेकडो प्रजातींची झाडे आणि वनस्पतींची संपूर्ण माहिती एका क्षणात उपलब्ध होणार आहे. पाटणा पार्क डिव्हिजनने उद्यानांमधील सर्व झाडांवर QR कोड लावण्याचे नियोजन केले आहे. ज्यांना झाडांची संपूर्ण माहिती जाणून घ्यायची आहे ते स्मार्टफोनमधील QR कोड स्कॅन करून त्याची माहिती मिळवू शकतात. लवकरच ही योजना सुरू होणार आहे. उद्यानातील शंभर विविध झाडे आणि वनस्पतींची सविस्तर माहिती देण्यासाठी त्यांच्या सर्व प्रजातींना वेगवेगळे QR कोड देण्यात आले आहेत, जेणेकरून आता कोणीही आपल्या मोबाइलवरून QR कोड स्कॅन करून झाडाची ओळख, वय, औषधी गुणधर्म यांची माहिती मिळवू शकेल.

Advertisement

यासाठी राजधानी वाटिकेतील 100 प्लांटमध्ये हे कोड बसवण्यात आले आहेत. यानंतर अन्य शंभर प्लांटमध्ये ही संहिता लागू करण्यात येणार आहे. त्याचबरोबर या योजनेच्या पहिल्या टप्प्यांतर्गत या उद्यानांच्या एकूण 200 झाडांना क्यूआर कोड बसवण्यात येणार आहे. दुसरीकडे ही योजना अन्य उद्यानांमध्ये सुरू होणार आहे. हे कोड सुरक्षित ठिकाणी लावले जातील, जेणेकरून त्या रोपांमध्ये हा कोड जास्त काळ ठेवता येईल, असा विश्वास उद्यान प्रशासनाला आहे. त्यासाठी उद्यान प्रशासन रोपांच्या भोवती स्प्रिंग राउंड तयार करणार आहे.

Loading...
Advertisement

राज्य सरकारच्या या योजनेचे खूप कौतुक होत आहे. मात्र, आतापर्यंत अशा पद्धतीचे कामकाज गुगल लेन्सवर पाहायला मिळत आहे. ज्यामध्ये तुम्ही एखादे झाड स्कॅन केले तर तुम्हाला त्याची संपूर्ण माहिती मिळते. इतकेच नाही तर त्या झाडाबद्दल इतके काही जाणून घेता येते की त्याचे फायदे काय आहेत. आता या तंत्रज्ञानाचा मदतीने राज्य सरकारने ही योजना सुरू केली आहे. लोकांना झाडांबद्दल योग्य माहिती व्हावी, हा या योजनेचा उद्देश आहे. एखादा व्यक्ती उद्यानात आल्यानंतर एखादे झाड कशाचे आहे, असा प्रश्न त्याला पडला तर या क्यूआर कोडच्या मदतीने तो संबंधित झाडाबद्दल सर्व माहिती काही क्षणात जाणून घेईल.

Advertisement

फळबागेच्या खतव्यवस्थापनात लक्षात ठेवा ‘या’ गोष्टी; खर्चात बचतीचे महत्वाचे मुद्दे वाचा की..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply