Take a fresh look at your lifestyle.

Health tips : विविध आजारांपासून दूर राहण्यासाठी अवलंब करा या आरोग्यदायी दिनचर्येचा

अहमदनगर : जीवनशैली आणि आहारातील अडथळे यांमुळे गेल्या काही वर्षांमध्ये आरोग्याच्या आव्हानांमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे. कमकुवत प्रतिकारशक्तीमुळे लोकांमध्ये कोरोनासारख्या गंभीर संसर्गाचा धोका वाढला आहे. केवळ कोरोनाच नाही तर गेल्या काही वर्षांत इतर अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांच्या प्रकरणांमध्ये झपाट्याने वाढ झाली आहे. आश्‍चर्याची बाब म्हणजे सुमारे दोन दशकांपूर्वीपर्यंत ज्या आजारांना वृद्धत्वाची समस्या मानली जात होती. आता तरूण लोकही त्यांना बळी पडताना दिसत आहेत. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते ज्या पद्धतीने आपली जीवनशैली झपाट्याने बदलली आहे ते या आजारांच्या वाढीचे प्रमुख कारण मानले जाऊ शकते.

Advertisement

विविध रोगांचा धोका कमी करण्यासाठी आयुर्वेद हा अनेक वर्षांपासून सर्वात प्रभावी आणि प्रभावी मार्ग मानला जातो. आयुर्वेद तज्ज्ञांच्या मते आयुर्वेदिक तत्त्वांसोबत जीवनशैलीशी जुळवून घेतल्यास विविध आरोग्य समस्यांचा धोका कमी होऊ शकतो. पौष्टिक आहारासोबत निरोगी जीवनशैली राखणे देखील चांगल्या आरोग्यासाठी आवश्यक मानले जाते. जाणून घेऊ या की कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्‍याने सर्व प्रकारच्या आजारांचा धोका कमी होऊ शकतो.

Advertisement

निसर्गाशी कनेक्ट व्हा : आयुर्वेद तज्ज्ञ कपिल भास्कर यांच्या म्हणण्यानुसार जसे आपण निसर्गापासून दूर जात आहोत तसतसे आजारही आपल्याला जडत आहेत. उद्याने आणि उद्यानांभोवती फिरा. ताजी हवा आणि हिरव्यागार वातावरणाचा आपल्या शरीरावर आणि मनावर सकारात्मक परिणाम होतो. निसर्गाशी जोडले गेल्याने मानसिक आरोग्याला फायदा होतो. ज्याचा थेट परिणाम शरीर निरोगी ठेवण्यावर दिसून येतो. प्रत्येकाने रोज सकाळी किमान अर्धा तास तरी चालले पाहिजे.

Advertisement

योग आणि व्यायाम : शरीर आणि मनाचा समतोल राखण्यासाठी नियमितपणे योगासने आणि व्यायाम करणे अत्यंत आवश्यक मानले जाते. श्वासोच्छवासाचे व्यायाम किंवा प्राणायाम तुमच्या शरीरात सकारात्मक ऊर्जा निर्माण करतात. दररोज किमान अर्धा तास सर्व प्रकारच्या योगासनांचा सराव करा. नैसर्गिकरित्या शरीर सक्रिय ठेवल्याने अनेक आजारांचा धोका कमी होतो. मनासह शरीराचे आरोग्य सुधारण्यासाठी योग आणि व्यायाम उपयुक्त मानले जातात.

Advertisement

संतुलित आहार आणि पुरेशी झोप : शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी अहार (आहार), निद्रा (झोप) आणि ब्रह्मचर्य (इंद्रिय तृप्ति) यांच्यातील संतुलन खूप महत्वाचे आहे. सात्विक अन्न खाणे सर्वोत्तम मानले जाते. आहार आणि व्यायामासोबतच शरीराला पूर्ण विश्रांती देणेही गरजेचे आहे. यासाठी दररोज रात्री किमान 6-8 तास चांगली झोप घ्या. आहार, व्यायाम आणि झोप यांचे संतुलन तुम्हाला निरोगी राहण्यास आणि दीर्घायुष्यात मदत करू शकते. प्रक्रिया केलेल्या वस्तूंचा वापर टाळा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply