Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : वजन कमी करण्याच्या प्रयत्नात तुम्हीही अशा चुका तर करत नाही ना.. फायद्याऐवजी होऊ शकतो तोटा

अहमदनगर : आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी वजन नियंत्रित ठेवणे ही सर्वात महत्त्वाची गोष्ट मानली जाते. वजन वाढल्याने विविध आजारांचा धोका वाढतो. हृदयविकार, मधुमेह आणि रक्तदाब यांसारख्या गंभीर आरोग्य समस्यांमागे जास्त वजन हे मुख्य कारण असल्याचे मानले जाते. जरी वजन कमी करणे काही लोकांसाठी आव्हानात्मक असू शकते.

Advertisement

कधीकधी असे होऊ शकते जेव्हा तुम्हाला असे वाटते की तुमची जीवनशैली निरोगी आहे तरीही तुमचे वजन वाढत आहे. याशिवाय काही लोक वजन झपाट्याने कमी करण्यासाठी अशा अनेक पद्धती वापरण्यास सुरुवात करतात. ज्यामुळे शरीराला फायदा होण्याऐवजी नुकसान होऊ शकते.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते वजन कमी करणे खूप महत्त्वाचे मानले जाते, पण लक्षात ठेवण्यासारखी गोष्ट म्हणजे वजन कमी करण्यासाठी आपण काही चुकीच्या पद्धतींचा वापर तर करत नाही ना? वजन कमी करण्यासाठी डायटिंग आणि औषधे घेणे या सवयी आरोग्यासाठी हानिकारक असल्याचे आरोग्य तज्ज्ञ मानतात. जाणून घेऊ या अशाच काही गोष्‍टींबद्दल ज्यांचा वापर अनेकदा लोक करतात, परंतु यामुळे आरोग्याला गंभीर हानी होण्याचा धोकाही असू शकतो.

Loading...
Advertisement

जेवण कधीही वगळू नका : जर तुम्हाला वाटत असेल की नाश्ता किंवा दुपारचे जेवण वगळणे हा कॅलरी कमी करण्याचा एक चांगला मार्ग आहे तर सावध रहा. हा दृष्टीकोन चांगल्यापेक्षा जास्त नुकसान करू शकतो. जास्त वेळ उपाशी राहिल्याने आरोग्यावर विपरीत परिणाम होतो. हे चयापचय प्रभावित करू शकते ज्यामुळे शरीरात अनेक गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. वजन कमी करण्यासाठी मध्यम प्रमाणात खा. मात्र जेवण वगळू नका.

Advertisement

खूप व्यायाम  हानिकारक : असे मानले जाते की नियमित व्यायाम केल्याने शरीराला अतिरिक्त कॅलरी बर्न करण्यास मदत होते. पण या फेरीत तुम्ही जास्त व्यायाम करत नाही. जास्त व्यायाम केल्याने शरीरात दुखापत आणि स्नायूंचा त्रास होऊ शकतो. शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी दररोज 40-60 मिनिटांचा व्यायाम पुरेसा मानला जातो. जास्त व्यायाम केल्याने शरीराचे नुकसान होऊ

Advertisement

संतुलित आहार घ्या : शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी सर्व प्रकारच्या पोषक तत्वांनी युक्त आहार आवश्यक आहे. वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करणारे लोक अनेकदा प्रथिने आणि चरबीचे सेवन कमी करतात. मात्र, आरोग्य तज्ज्ञ ही सवय हानिकारक मानतात. शारीरिक हालचालींबरोबरच आहारातील प्रथिने आणि चरबीचे संतुलित प्रमाण आवश्यक आहे. प्रौढांनी दररोज किमान ४७ ग्रॅम प्रथिने खावीत. शरीरात या पोषक तत्वांच्या कमतरतेमुळे इतर अनेक समस्यांचा धोका वाढतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply