Take a fresh look at your lifestyle.

प्रजासत्ताक दिनी बनवा तिरंगा ढोकळा.. खूप सोपी आहे रेसिपी

अहमदनगर : प्रजासत्ताक दिनानिमित्त काही खास करण्याचा विचार करत असाल तर त्यात रंगांचा समावेश करा. जेणेकरून ते जेवणाच्या ताटात अप्रतिम दिसतात. त्याचवेळी हे बघून मनात देशभक्तीची भावना येते. तर यावेळी प्रजासत्ताक दिनानिमित्त तिरंगा ढोकळा वापरून पहा. ढोकळा बनवायला सोपा असण्यासोबतच डाएट करणाऱ्यांसाठी हा एक उत्तम नाश्ता आहे. फॅट फ्री असण्यासोबतच पोटही भरते. चला तर मग जाणून घेऊ या तिरंगा ढोकळा कसा तयार करायचा.

Advertisement

साहित्य : तीन रंगांचा ढोकळा बनवण्यासाठी तुम्हाला हे सर्व साहित्य लागेल. एक वाटी रवा, एक वाटी दही, चवीनुसार मीठ, एक चमचा, आले पेस्ट एक चमचा, तेल. पालक प्युरी, आवश्यकतेनुसार पाणी, लाल तिखट, हिरवी धणे, हिरवी मिरची, खाद्य रंग केशरी, मोहरी, कढीपत्ता, साखर, लिंबाचा रस.

Advertisement

कृती : तीन रंगीत ढोकळा बनवण्यासाठी तीन ठिकाणी पीठ तयार करावे लागते. त्यासाठी प्रथम एक वाटी रवा, एक वाटी दही, आल्याची पेस्ट, चवीनुसार मीठ आणि आवश्यकतेनुसार पाणी घालून द्रावण तयार करा. हे द्रावण अर्धा तास असेच राहू द्या.

Advertisement

आता सर्व द्रावणाचे तीन भाग करून वेगळे करा. केशरी रंगाचे द्रावण तयार करण्यासाठी द्रावणात केशरी रंग आणि अर्धा चमचा लाल तिखट मिसळा. त्याचप्रमाणे एका वाटीचे द्रावण पांढरे राहू द्यावे. आता तिसऱ्या वाटीला हिरवा रंग देण्यासाठी पालक प्युरी घाला. तो फक्त एक कप होता.

Advertisement

तसेच चिरलेली कोथिंबीर घालावी. नंतर त्यात हिरवी मिरची घालून मिक्स करा. पालक प्युरी तयार करण्यासाठी प्रथम पालक धुवून चिरून घ्या. नंतर हा चिरलेला पालक पाण्यात उकळण्यासाठी टाका. उकळी आल्यावर पालक बाहेर काढून थंड होऊ द्या.

Advertisement

पालक शिजल्यावर मिक्सरमध्ये टाकून त्याची पेस्ट बनवा. पालक प्युरी तयार आहे. आता या सर्व तयार पिठात इनो घाला. नंतर स्टीमरमध्ये पीठ टाकून ढोकळा शिजवावा. तिन्ही ढोकळे हळूहळू शिजवून ताटात ठेवा. तिन्ही तयार झाल्यावर एकाला दुसऱ्याच्या वर ठेवा. ढोकळ्यावर टेम्परिंग टाकण्यासाठी कढईत तेल गरम करा. या तेलात मोहरी घाला. तसेच कढीपत्ता आणि हिरव्या मिरच्या घाला. सर्वकाही तडतडल्यानंतर त्यात लिंबाचा रस आणि साखर घालून मिक्स करा. थोडे पाणी घालून उकळी आणा. आता हे टेम्परिंग ढोकळ्यावर ओता. तुमचा तिरंगा ढोकळा तयार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply