Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य टिप्स : `व्हिटॅमिन डी`चे प्रमाण कमी किंवा जास्त झाल्यास आरोग्यावर काय होतो परिणाम?

अहमदनगर : इतर पोषक घटकांप्रमाणे शरीराला `व्हिटॅमिन डी`चीही गरज असते. व्हिटॅमिन डीला सूर्यप्रकाशातील जीवनसत्व असेही म्हणतात. शरीरातील व्हिटॅमिन डीच्या पुरवठ्यासाठी आरोग्य तज्ञ सूर्यप्रकाश घेण्याचा सल्ला देतात. व्हिटॅमिन डी मिळविण्याचा हा एक चांगला मार्ग आहे. तथापि, याशिवाय भरपूर पौष्टिक पदार्थांचे सेवन करून व्हिटॅमिन डीची कमतरता देखील पूर्ण केली जाऊ शकते. व्हिटॅमिन डीच्या आरोग्यविषयक फायद्यांविषयी सांगायचे तर ते शरीराची प्रतिकारशक्ती मजबूत करण्याचे काम करते.

Advertisement

यासोबतच स्नायूंच्या पेशी निरोगी राहतात. तुम्ही व्हिटॅमिन डीचे फायदे आणि व्हिटॅमिन डीच्या पुरवठ्याचे स्त्रोत जाणून घेतले आहेत. परंतु तुम्हाला माहिती आहे का की शरीराला किती व्हिटॅमिन डी आवश्यक आहे? तुमच्या शरीरात व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेची लक्षणे कोणती आहेत? आणि व्हिटॅमिन डी जास्त प्रमाणात घेतल्यास काय नुकसान होऊ शकते? शरीरात व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेची लक्षणे, अतिरिक्त व्हिटॅमिन डीचे तोटे याबद्दल जाणून घेऊ या.

Advertisement

व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेची लक्षणे : शरीरात व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे थकवा आणि अशक्तपणा येतो. व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे हाडे दुखणे, स्नायू दुखणे आणि पेटके येऊ शकतात. गुडघेदुखीची समस्या देखील आहे.

Loading...
Advertisement

व्हिटॅमिन डीची कमतरता कशी भरून काढायची : व्हिटॅमिन डी हे इतर जीवनसत्त्वांपेक्षा वेगळे आहे. व्हिटॅमिन डीची कमतरता भरून काढण्यासाठी आहारात फार कमी पर्याय आहेत. सूर्यप्रकाश हा व्हिटॅमिन डीच्या पुरवठ्याचा प्रमुख आणि प्रमुख स्त्रोत आहे. हा एक प्रकारचा हार्मोन आहे, जो सूर्यप्रकाश पडल्यावर त्वचेतून बाहेर पडतो. हिवाळ्यात सूर्यप्रकाश नसल्यास व्हिटॅमिन डीची कमतरता वाढू शकते. अशा स्थितीत व्हिटॅमिन डीच्या पुरवठ्यासाठी सूर्यप्रकाशाव्यतिरिक्त व्हिटॅमिन डीच्या गोळ्यांचे सेवन केले जाऊ शकते, परंतु अधिक व्हिटॅमिन डी औषधे घेऊ नयेत.

Advertisement

खूप जास्त व्हिटॅमिन डीचे तोटे : सूर्यप्रकाशामुळे शरीरात पुरेसे व्हिटॅमिन डी तयार होत नाही, परंतु जर तुम्ही व्हिटॅमिन डी सप्लिमेंट्सचे जास्त प्रमाणात सेवन केले तर शरीरात आवश्यकतेपेक्षा जास्त व्हिटॅमिन डी वाढते. असे झाल्यास सर्वप्रथम तुम्ही व्हिटॅमिन डीच्या गोळ्या घेणे थांबवावे. शरीरात व्हिटॅमिन डी वाढणे किंवा हायपरविटामिनोसिस डी ही एक धोकादायक स्थिती आहे. त्यामुळे शरीराचे अनेक प्रकारचे नुकसान होऊ शकते. व्हिटॅमिन डी वाढल्याने होणारे आजार जाणून घ्या.

Advertisement

हाडांमध्ये वेदना :  व्हिटॅमिन डी वाढल्याने रक्तप्रवाहात कॅल्शियम वाढू शकते. त्यामुळे हार्मोन्सना हाडांना पोषक द्रव्ये पोहोचवणे कठीण होते. यामुळे हाडांमध्ये वेदना होतात आणि फ्रॅक्चर किंवा अंतर्गत दुखापत होण्याचा धोका वाढतो.
किडनी समस्या : व्हिटॅमिन डीच्या अतिरेकीमुळे किडनी खराब होऊ शकते. व्हिटॅमिन डी वाढल्याने रक्तातील कॅल्शियमची पातळी वाढते, ज्यामुळे लघवीचे प्रमाणही वाढू शकते. लघवीचे प्रमाण वाढणे ही नेहमीच टॉयलेटला जाण्याची समस्या असते. या समस्येला ‘पॉल्युरिया’ म्हणतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply