Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अवघडच की.. दिल्ली विमानतळाखाली ‘हे’ संकट; वाचा तोंडचे पाणी पळवणारी भयंकर बातमी

दिल्ली : भूगर्भातील पाण्याच्या वाढत्या तीव्र टंचाईमुळे दिल्लीत वेगळ्या प्रकारचे संकट उद्भवू शकते. एका आंतरराष्ट्रीय अभ्यासातून असा खुलासा झाला आहे की, पाण्याच्या कमतरतेमुळे दिल्लीतील जमीन घसरत आहे. ज्यामुळे इंदिरा गांधी आंतरराष्ट्रीय विमानतळालाही गंभीर धोका निर्माण होऊ शकतो. उपग्रह डेटाचा वापर करून, संशोधकांना असे आढळले आहे की राष्ट्रीय राजधानीत सुमारे 100 चौरस किलोमीटर क्षेत्रामध्ये जमीन खचण्याचा धोका जास्त आहे. यापैकी 12.5 चौरस किलोमीटर क्षेत्र कापशेरामध्ये आहे, जे IGI विमानतळापासून फक्त 800 मीटर अंतरावर आहे. IIT बॉम्बे, जर्मन रिसर्च सेंटर ऑफ जिओसाइन्सेस आणि केंब्रिज आणि अमेरिकेच्या सदर्न मेथोडिस्ट युनिव्हर्सिटीच्या संयुक्त अभ्यासानुसार, विमानतळावरील ग्राउंड कव्हरचा वेगवान विस्तार सूचित करतो की लवकरच विमानतळ देखील त्याच्या कक्षेत येईल.

Advertisement

India’s capital from space: implications of unsustainable groundwater use या शीर्षकाचा अभ्यास अहवाल नेचर या प्रतिष्ठित जर्नलमध्ये प्रकाशित झाला आहे. या आंतरराष्ट्रीय अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की 2014 ते 2016 दरम्यान जमीन दरवर्षी 11 सेमी दराने बखचत होती, जी पुढील दोन वर्षांत जवळपास 50% ते 17 सेंटीमीटरने वाढली आहे. अहवालानुसार, विमानतळाजवळील कापशेरा भागात पाण्याखाली जाण्याचे प्रमाण जास्त असल्याने परिस्थिती चिंताजनक आहे. क्वालालंपूर विमानतळाचे उदाहरण देताना, आंतरराष्ट्रीय अभ्यासात सहभागी असलेल्या केंब्रिज विद्यापीठाचे संशोधक शगुन गर्ग म्हणाले की, IGI विमानतळावर सतत लक्ष ठेवणे आवश्यक आहे. ते म्हणाले की क्वालालंपूर विमानतळावर टॅक्सींच्या मार्गावर खड्डे पडले आहेत आणि साइट सेटलमेंटमुळे पाणी गोठले आहे. विमानतळापासून 500 मीटर अंतरावर असलेल्या महिपालपूर परिसरातही घसरगुंडीचे प्रमाण सातत्याने वाढत आहे. तेथे 2018-19 मध्ये दरवर्षी 500 मिमी दराने जमीन सरकत असल्याचे आढळून आले.

Loading...
Advertisement

दिल्लीला दररोज सरासरी 12.360 दशलक्ष गॅलन पाण्याची गरज आहे आणि मागणीच्या तुलनेत 300 दशलक्ष गॅलन प्रतिदिन पुरवठा कमी आहे. 2041 च्या मसुदा मास्टर प्लॅननुसार, 2031 पर्यंत दिल्लीला दररोज 1,746 दशलक्ष गॅलन पाण्याची आवश्यकता असेल. राजधानीतील पाण्याच्या गरजेचा मोठा भाग भूगर्भातून काढला जातो. त्यामुळे पाण्याची पातळी झपाट्याने खाली जात आहे. दिल्ली ते गुरुग्राम दरम्यानच्या 7.5 किमी रस्त्याच्या दुरवस्थेला पाण्याखाली जाण्याची समस्याही कारणीभूत असल्याचा संशोधकांचा संशय आहे. गेल्या पाच वर्षांत हा रस्ता 70 सेंटीमीटरपेक्षा जास्त खचला आहे. दिल्ली-एनसीआरमध्ये ज्या भागात त्वरित लक्ष देण्याची गरज आहे. त्यामध्ये बिजवासन, समलखा, कापशेरा, साध नगर, बिंदापूर आणि महावीर एन्क्लेव्ह, सेक्टर 22 ए आणि गुरुग्रामचा ब्लॉक सी, पॉकेट ए व्यतिरिक्त फरिदाबादमधील संजय गांधी मेमोरियल नगरचा पॉकेट बी आणि पॉकेट सी समाविष्ट आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply