Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. फॅशनबहाद्दरांनाही बसणार झटका; पहा GST कमी करूनही का बसणार आहे फटका

पुणे : महागडे आणि ब्रँडेड कपड्यांचे शौकीन असलेल्या लोकांना या वर्षात जास्त पैसे खर्च करावे लागतील. वस्तू आणि सेवा कर परिषदेच्या मागील बैठकीत कपड्यांवरील जीएसटी दर वाढविण्यावर सहमती झाली नसली, तरीही यंदा ग्राहकांसाठी ब्रँडेड कपडे महागणार आहेत. कच्च्या मालाची किंमत, वाढता वाहतूक खर्च यासह अनेक कारणांमुळे नवीन वर्षात ब्रँडेड कपड्यांच्या किमती वाढणार आहेत. यंदा अनेक ब्रँडेड कपड्यांच्या किमती 20 टक्क्यांपर्यंत वाढतील असा अंदाज आहे.

Advertisement

इंडियन टेरेन फॅशन्स लिमिटेडचे ​​सीईओ चरथ नरसिम्हन यांनी फायनान्शिअल एक्स्प्रेस ऑनलाइनला सांगितले, “कापूस, सूत आणि फॅब्रिक यांसारख्या कच्च्या मालाच्या वाढत्या किमती तसेच पॅकेजिंग साहित्य, मालवाहतूक खर्च या अनेक कारणांमुळे वाढ झाली आहे. यावर्षी ब्रँडेड कपड्यांच्या किमती वाढण्याची शक्यता आहे. उद्योग स्तरावर, वेगवेगळ्या ब्रँडच्या किंमतींच्या रचनेनुसार ते 8-15 टक्क्यांनी बदलू शकते. इंडियन टेरेन ब्रँडच्या कपड्यांच्या किमती 8 ते 10 टक्क्यांनी वाढू शकतात. अनेक ब्रँड्सनी त्यांच्या कपड्यांच्या किमती वाढवण्यास सुरुवात केली आहे. त्याच वेळी, असे काही ब्रँड आहेत जे मार्च आणि एप्रिलच्या आसपास त्यांचे उन्हाळी कलेक्शन लॉन्च करून किमती वाढवण्याचा विचार करत आहेत. युवराज अरोरा (भागीदार, ऑक्टेव्ह अ‍ॅपरेल्स) म्हणाले, “कच्च्या मालाच्या, विशेषत: कापसाच्या किमती सुमारे 70-100 टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. गेल्या वर्षीच्या किमतींची या वर्षीशी तुलना केली तर एमआरपी किमान 15-20 टक्क्यांनी वाढणार आहे. हिवाळी संकलनासाठी आम्ही आमची एमआरपी 10 टक्क्यांनी आधीच वाढवली आहे. याशिवाय उन्हाळी हंगामात कपड्यांच्या किमतीत आणखी 10 टक्के वाढ होणार आहे.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, Numero Uno आपल्या किमती 5-10 टक्क्यांनी वाढवत आहे, तर महिलांच्या कपड्यांचा ब्रँड मॅडम त्यांच्या उन्हाळ्यातील कलेक्शनमधील कपड्यांच्या किमती 11-12 टक्क्यांनी वाढवणार आहे. इंडस्ट्री असोसिएशन क्लोदिंग मॅन्युफॅक्चरर्स असोसिएशन ऑफ इंडिया (CMAI) ने सांगितले की या उन्हाळ्यात किमती सरासरी 15-20 टक्क्यांनी वाढतील. जीएसटी दर वाढीमुळे केवळ त्या ब्रँडच्या किमतींवर परिणाम होईल जे 1000 रुपयांपेक्षा कमी किंवा मूल्य विभागात वस्तू विकतात. सीएमआयईचे राहुल मेहता म्हणाले, “जर सरकारने जीएसटी दर वाढवण्याचा निर्णय घेतला तर मला कपड्यांच्या किमतीत आणखी 7-10 टक्क्यांनी वाढ होण्याची अपेक्षा आहे.” कच्च्या मालाच्या किमतींवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी सरकारने हस्तक्षेप केला पाहिजे, असे अनेक कापड उत्पादकांचे मत आहे. जागतिक किमती आणि मागणीच्या अनुषंगाने भारतातील कापसाची किंमत वाढत आहे. पाश्चिमात्य देशांनी चीनवर घातलेल्या निर्बंधांमुळे भारताकडून कापसाची मागणी वाढली आहे. निर्यात बाजारात काम करणाऱ्या कंपन्यांनी आपला बहुतांश साठा निर्यात बाजारात चांगला भाव मिळत असल्याने निर्यात करण्यास सुरुवात केली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply