Take a fresh look at your lifestyle.

यूपी निवडणूक : भाजपला धक्का.. महिन्याभरात इतक्या बड्या नेत्यांनी सोडला पक्ष

मुंबई : गेल्या महिन्याभरात म्हणजे 11 डिसेंबर ते आज 11 जानेवारी या कालावधीत भारतीय जनता पक्षातील 17 बड्या नेत्यांनी पक्ष सोडला आहे. यामध्ये योगींच्या एका कॅबिनेट मंत्र्यासह आठ आमदारांचा समावेश आहे. भाजप सोडून गेलेले अनेक नेते आणि आमदार समाजवादी पक्षात दाखल झाले आहेत.

Advertisement

स्वामी प्रसाद मौर्य यांच्या राजीनाम्यानंतर भाजपच्या आणखी तीन आमदारांचे वृत्त आहे. यामध्ये भगवती सागर, ब्रिजेश प्रजापती आणि रोशन लाल वर्मा यांचा समावेश आहे. रोशनलाल वर्मा हेच स्वामी प्रसाद मौर्य यांचा राजीनामा घेऊन राजभवनात गेले होते. ममतेश शाक्य, विनय शाक्य, धर्मेंद्र शाक्य आणि नीरज मौर्य यांनीही पक्ष सोडणार असल्याची चर्चा आहे. मात्र, अद्याप त्याची पुष्टी झालेली नाही.

Advertisement

स्वामी प्रसाद मौर्य हे भाजप सोडणारे सर्वात नवे आणि मोठे चेहरे आहेत. योगी सरकारमध्ये सेवा योजना खाते सांभाळणारे मौर्य सपामध्ये गेले आहेत. भाजपमध्ये येण्यापूर्वी ते बहुजन समाज पक्षात होते. 2007 ते 2012 दरम्यान ते मायावती सरकारमध्ये मंत्री होते.

Advertisement

यापूर्वी या आमदारांनी पक्ष सोडला होता : बदायूं जिल्ह्यातील बिलसी येथील भाजपचे आमदार राधा कृष्ण शर्मा यांनी अलीकडेच समाजवादी पक्षात प्रवेश केला आहे. समाजवादी पक्षाचे प्रमुख अखिलेश यादव यांची भेट घेतल्यानंतर त्यांनी ट्विट करून त्यांचा फोटोही शेअर केला आहे. सीतापूरचे भाजप आमदार राकेश राठोडही सपामध्ये दाखल झाले आहेत. व्यवसायाने व्यापारी असलेले राकेश राठोड यांनी 2007 मध्ये बसपाच्या तिकिटावर पहिली निवडणूक लढवली होती, परंतु निवडणुकीत त्यांचा पराभव झाला होता.

Advertisement

2017 मध्ये ते भाजपचे आमदार म्हणून निवडून आले. बहराइचच्या नानपारा येथील आमदार माधुरी वर्मा यांनीही भाजप सोडून समाजवादी पक्षात प्रवेश केला आहे. खुद्द अखिलेश यादव यांनी त्यांना पक्षाचे सदस्यत्व दिले होते. माधुरी वर्मा यांचेही भाजपचे तिकीट कापले जाणार असल्याचे बोलले जात आहे. संत कबीरनगरमधील भाजपचे आमदार जय चौबे यांनीही सपामध्ये प्रवेश केला आहे.

Advertisement

उत्तर प्रदेशातील बलियाच्या चिलकल्हार विधानसभेतून भाजपचे माजी आमदार राम इक्बाल सिंह यांनी समाजवादी पक्षात (एसपी) प्रवेश केला आहे. भाजपचे प्रदेश प्रवक्ते जय प्रकाश पांडे यांनी आपल्या समर्थकांसह सपामध्ये प्रवेश केला आहे. भाजप अनुसूचित जाती मोर्चाचे प्रदेश सरचिटणीस अशोक कुमार वर्मा यांनाही अखिलेश यादव यांनी सपाचे सदस्यत्व दिले.

Advertisement

प्रयागराजमधून भाजपच्या तिकिटावर निवडणूक लढवलेले शशांक त्रिपाठीही सपात गेले आहेत. भाजपचे माजी आमदार कांती सिंह, प्रतापगडचे माजी भाजप आमदार ब्रजेश मिश्रा यांनीही सपामध्ये प्रवेश केला आहे. रमाकांत यादव, माजी खासदार, भाजप, आझमगड. माजी मंत्री राकेश त्यागी, बुलंदशहर. जिल्हा पंचायत सदस्य, आग्रा हेमंत निषाद यांनीही पक्ष सोडला आहे.

Advertisement

स्वामी प्रसाद मौर्य यांना 2017 च्या विधानसभा निवडणुकीपूर्वी उपमुख्यमंत्री केशव प्रसाद मौर्य यांनी भाजपमध्ये आणले होते. केशव तेव्हा भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष होते आणि त्यांनी बिगर यादव ओबीसी नेत्यांना पक्षाशी जोडण्याचे काम केले होते. मात्र, स्वामी ज्या ताकदीने भाजपमध्ये आले, त्याकडे त्यांना अपेक्षित लक्ष मिळाले नाही.

Advertisement

स्वामी योगी मंत्रिमंडळात मंत्री झाले. पण विभाग खूपच कमकुवत असल्याचे दिसून आले. दरम्यान, केशव मौर्य यांनाही उपमुख्यमंत्री करण्यात आले, मात्र योगी यांच्याशी त्यांचे नेहमीच मतभेद होते. आता निवडणुका जवळ आल्याने त्यांनी सूड उगवल्याचे बोलले जाते.

Advertisement

गेल्या वर्षी नोव्हेंबरच्या अखेरीस एक मीडिया रिपोर्ट समोर आला होता. यावेळी भाजप आपल्या 100 ते 150 आमदारांची तिकिटे कापणार असल्याचे सांगण्यात आले. पक्षाचे एक वरिष्ठ नेते म्हणतात, भाजपची धोरणे इतरांपेक्षा पूर्णपणे वेगळी आहेत. इथे काम करणारेच टिकतील. ज्या आमदारांनी काम केले नाही, त्यांना पुन्हा संधी देण्याची गरज नाही. हा अहवाल आल्यापासून भाजप आमदारांमध्ये अस्वस्थतता आहे. यावेळी तिकीट मिळणार नाही याची जाणीव झालेले अनेक आमदार इतरत्र जात आहेत असा राजभर यांनी दावा केला होता.

Advertisement

समाजवादी पक्षाचा मित्र पक्ष सुहेलदेव, भारतीय समाज पक्षाचे राष्ट्रीय अध्यक्ष ओम प्रकाश राजभर यांनी एक दिवसापूर्वी दावा केला होता की भाजपच्या अनेक मंत्री आणि आमदारांनी पक्ष सोडण्याचा निर्णय घेतला आहे. निवडणुका जवळ आल्याने एक एक करून  अनेक जण पक्ष सोडणार आहेत. मंत्री धरमसिंह सैनी यांच्यासह 12 हून अधिक आमदार पक्ष सोडण्याच्या रांगेत असल्याचीही चर्चा आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply