Take a fresh look at your lifestyle.

भारतातील कोणत्या राज्यात कशी साजरी होते मकर संक्रांती.. जाणून घ्या कुठे आहे कोणती परंपरा

पुणे : हिंदू धर्मात मकर संक्रांतीच्या सणाला विशेष महत्त्व आहे. भारतातील अनेक राज्यांमध्ये मकर संक्रांतीचा सण मोठ्या थाटामाटात साजरा केला जातो. सूर्याचा मकर राशीत प्रवेश झाल्यामुळे मकर संक्रांतीचा सण साजरा केला जातो. यावेळी मकर संक्रांतीचा सण १४ जानेवारी २०२२ रोजी येत आहे. मकर संक्रांतीचे दुसरे नाव खिचडी आहे. केवळ खिचडीच नाही तर मकर संक्रांतीला भारतभर वेगवेगळ्या नावांनी ओळखले जाते. या सणाशी संबंधित अनेक कथा आहेत.

Advertisement

त्याच वेळी जवळजवळ प्रत्येक राज्यात मकर संक्रांत साजरी करण्याच्या वेगवेगळ्या पद्धती आहेत. अनेक राज्यांमध्ये मकर संक्रांत साजरी करण्याच्या अनोख्या प्रथा आहेत. प्रत्येकाच्या स्वतःच्या श्रद्धा आणि परंपरा असतात. वेगवेगळ्या नावांमुळे लोकांना वाटते की हा सण देखील वेगळा असेल. परंतु मकर संक्रांतीच्या तारखेला येणारे हे इतर सण, जे राज्यांनुसार साजरे केले जातात. प्रत्यक्षात तेच आहेत.

Advertisement

दक्षिण भारतात मकर संक्रांत : दक्षिण भारतीय राज्यांमध्ये मकर संक्रांती मोठ्या थाटामाटात साजरी केली जाते. इथे हा सण वेगवेगळ्या नावांनी ओळखला जातो. तमिळनाडूमध्ये पोंगल : तमिळनाडूप्रमाणेच मकर संक्रांतीला पोंगल म्हणतात. हा चार दिवसांचा उत्सव आहे, ज्यामध्ये भोगी पोंगल, सूर्य पोंगल, मट्टू पोंगल, कन्या पोंगल साजरे केले जातात. यावेळी तांदळाचे पदार्थ तयार करून श्रीकृष्णाची पूजा केली जाते.

Advertisement

केरळमधील मकर विलक्कू : केरळमध्ये मकर संक्रांतीच्या सणाला मकर विलक्कू म्हणतात. या दिवशी लोक प्रसिद्ध सबरीमाला मंदिराजवळ आकाशात मकर ज्योती पाहण्यासाठी जमतात.

Advertisement

कर्नाटकातील इलू बिरोधू : कर्नाटकमध्ये मकर संक्रांतीच्या दिवशी ‘इलू बिरोधू’ नावाचा विधी आयोजित केला जातो. अनेक कुटुंबातील महिला या कार्यक्रमात सहभागी होतात आणि अलु बेला नावाच्या प्रादेशिक पदार्थांची एकमेकांशी देवाणघेवाण करतात.

Advertisement

आंध्र प्रदेशात मकर संक्रांती : आंध्र प्रदेशात मकर संक्रांतीचा सण तीन दिवस साजरा केला जातो. या दिवशी लोक जुन्या आणि निरुपयोगी वस्तू फेकून देतात आणि नवीन वस्तू घरी आणतात.
गुजरातची मकर संक्रांती : गुजराती मकर संक्रांती संपूर्ण देशात साजरी केली जाते. इथे हा दिवस खूप मोठा सण मानला जातो आणि त्याला उत्तरायण म्हणतात. गुजरातमध्ये मकर संक्रांतीच्या दोन दिवसीय सणात पतंगोत्सव असतो.

Advertisement

आसाममध्ये मकर संक्रांत : आसाममध्ये मकर संक्रांतीला माघ बिहू किंवा भोगली बिहू म्हणतात. या दिवशी कापणीचा सण असतो. जो माघ महिन्यात कापणीचा हंगाम संपला म्हणून मानला जातो. आसाम उत्सवात, मेजी नावाच्या झोपड्या बांबू, पाने आणि गळतीपासून बनवल्या जातात.  ज्यामध्ये मेजवानी आयोजित केली जाते आणि नंतर त्या झोपड्या जाळल्या जातात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply