Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. उत्तर प्रदेशने तिथेही मारलीय बाजी..! राजस्थान दुसरा तर तामिळनाडूला तिसरा नंबर; पहा, काय आहे राज्यांचा निकाल

 

Advertisement

नवी दिल्ली : केंद्रीय मंत्री गजेंद्र सिंह शेखावत यांनी शुक्रवारी घोषणा केली, की 2020 साठी जलसंधारण प्रयत्नांमध्ये उत्तर प्रदेश राज्य आघाडीवर राहिले आहे. राजस्थानने दुसरा आणि तामिळनाडूने तिसरा क्रमांक मिळवला आहे. राष्ट्रीय जल पुरस्कार 2020 समारंभात त्यांनी ही माहिती दिली. देशाला कृषी, सिंचन, औद्योगिक आणि घरगुती गरजा भागवण्यासाठी दरवर्षी 1 हजार अब्ज घनमीटर पाण्याची गरज असल्याचे त्यांनी सांगितले.

Advertisement

शेखावत म्हणाले की, पाण्याचा वापर वाढत असला तरी त्याची उपलब्धता कमी होत आहे. पावसाचे स्वरूप बदलत आहे. 2050 पर्यंत पाण्याची मागणी 1 हजार अब्ज घनमीटरवरून 1400-1500 अब्ज घनमीटरपर्यंत वाढेल. त्यामुळे सकारात्मक दृष्टीकोन अंगीकारून प्रभावी निर्णय घेण्याची आवश्यकता आहे. उत्तर प्रदेशातील मुझफ्फरनगरला सर्वोत्कृष्ट जिल्ह्याचा पुरस्कार मिळाला. दक्षिणेत, केरळमधील तिरुअनंतपुरमला सर्वोत्कृष्ट जिल्ह्याचा पुरस्कार देण्यात आला आणि त्यानंतर आंध्र प्रदेशातील कडप्पालाही पुरस्कार देण्यात आला.

Advertisement

बिहारमधील पूर्व चंपारण आणि झारखंडमधील गोड्डा या जिल्ह्यांना प्रथम आणि द्वितीय क्रमांक मिळाला आहे, तर मध्य प्रदेशातील इंदूर पश्चिम झोनमध्ये प्रथम क्रमांकावर आहे. गुजरातच्या वडोदरा आणि राजस्थानच्या बांसवाडा यांनी संयुक्तपणे दुसरा क्रमांक पटकावला. आसाममधील गोलपारा आणि ईशान्येकडील अरुणाचल प्रदेशातील सियांग यांना त्यांच्या जलसंधारणाच्या प्रयत्नांसाठी मान्यता देण्यात आली होती.

Advertisement

दरम्यान, केंद्र सरकारने 2022 पर्यंत घरोघरी पाणी पुरवठा करण्याचे नियोजन केले आहे. मात्र, अद्याप हा प्रकल्प पूर्ण झालेला नाही. प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी सरकारकडून नियोजन करण्यात येत आहे.

Advertisement

घरोघरी पाणी देण्यासाठीच्या योजनेला ‘तिथे’ लागलाय ब्रेक; पहा केंद्राने का व्यक्त केलीय नाराजी

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply