Take a fresh look at your lifestyle.

काही तरी वेगळे : असा तयार करा आवळ्याचा मुरंबा.. हिवाळ्यात होईल फायदा

पुणे : आवळा खाण्याचे अनेक फायदे आहेत. यामुळे रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होते तसेच पोटही योग्य राहते. त्याच वेळी, हे कोलेस्ट्रॉल वाढण्यापासून प्रतिबंधित करते. खाण्यासाठी मुरंबा (जाम) स्वरूपात आवळा वापरणे चांगले आहे. यामुळे ते चवीलाही रुचकर लागते आणि लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत सहज खाता येते. चला तर मग जाणून घेऊया आवळा जाम बनवण्याची सोपी पद्धत. ज्याच्या मदतीने घरच्या घरी मुरंबा तयार करून हिवाळ्यात कुटुंबाची प्रतिकारशक्ती वाढवते.

Advertisement

आवळा मुरंबासाठी साहित्य : मुरंबा बनवण्यासाठी जास्त घटकांची गरज नसते. फक्त एक किलो आवळा, दीड किलो साखर, सहा कप पाणी, एक चमचा लिंबाचा रस आणि दोन चमचे केमिकल लाइम लागेल.

Advertisement

कृती : मुरंबा तयार करण्यासाठी, प्रथम हिरवी फळे येणारे एक झाड धुवा आणि काटाच्या मदतीने छिद्र करा. आवळ्याला छोटी छिद्रे पाडल्याने त्यातील रस बाहेर पडू लागतो. आता या सर्व आवळा पाण्याने भरलेल्या एका मोठ्या भांड्यात बुडवा. त्यात एक चमचा केमिकल लाइम  टाका. त्यांना रात्रभर भिजत ठेवा.

Advertisement

मग आवळा पाण्यातून बाहेर काढल्यानंतर पुन्हा एकदा धुवा आणि पुन्हा पाण्यात भरून रात्रभर सोडा. नंतर सर्व आवळा पाण्यातून काढून चांगले धुवा. आवळा पूर्णपणे पिळून घ्या म्हणजे पाण्यातला केमिकल लाईम पूर्णपणे बाहेर येईल. पाणी उकळून त्यात आवळा घालून शिजवावे. जोपर्यंत आवळा पारदर्शक होत नाही आणि त्याचा रंग सोडत नाही. नंतर पाण्यातून काढून ठेवा. आता गॅसवर साखर आणि पाणी ठेवून साखरेचा पाक तयार करा. लिंबाचा रस एकत्र घाला.

Advertisement

सरबत उकळायला लागल्यावर साखरेच्या वरची घाण काढून टाका. तसेच सरबत दोरीचे झाल्यावर त्यात आवळा टाकावा. चार ते पाच मिनिटे शिजवा आणि चवीसाठी तुम्ही वेलची किंवा व्हॅनिला इसेन्स घालू शकता. गॅस बंद करून थंड होऊ द्या. आवळा जाम तयार आहे. हे गोड म्हणून खाल्ले जाऊ शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply