Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रेल्वेमध्ये एकट्याने प्रवास करणाऱ्या महिलांनी घाबरू नये.. आधार देईल ‘मेरी सहेली’

पुणे : अनेक महिलांना ट्रेनमध्ये एकट्याने प्रवास करण्याची भीती वाटते. प्रवासादरम्यान होणारी गैरसोय आणि असामाजिक घटकांकडून होणारा त्रास हे त्याचे कारण आहे. ही बाब लक्षात घेऊन रेल्वे पोलीस दलाने अशा महिलांसाठी नवा उपक्रम सुरू केला आहे. या मोहिमेला ‘मेरी सहेली’ असे नाव देण्यात आले आहे. या अंतर्गत आता या महिलांच्या सुरक्षेसाठी रेल्वेमध्ये आरपीएफच्या महिला पोलीस तैनात करण्यात येणार आहेत.

Advertisement

विशेष म्हणजे या महिला सुरक्षा कर्मचारी केवळ ट्रेनपर्यंतच्या प्रवासातच नाही तर घरी पोहोचेपर्यंत सुरक्षा पुरवतील. मेरी सहेली नावाची ही मोहीम विशेषत: महिलांच्या सुरक्षेसाठी आणि सुविधांसाठी राबविण्यात आली आहे. सध्या काही रेल्वेमध्ये केवळ दोन महिला आरपीएफ पथके तैनात करण्यात आली आहेत. ही मोहीम यशस्वी झाल्यास ती मोठ्या प्रमाणावर राबविली जाईल. हे मित्र एकट्याने प्रवास करणाऱ्या महिलांना त्यांच्या इच्छीतस्थळापर्यंत सुरक्षितपणे घेऊन जातील.

Advertisement

‘मेरी सहेली’चे काम कसे चालते : महिलांच्या सुरक्षेसाठी मेरी सहेली या मोहिमेअंतर्गत इंटरसिटी आणि आला हजरत एक्स्प्रेस आदी जंक्शनवरून धावणाऱ्या गाड्यांमध्ये दोन महिला आरपीएफ पथके तैनात करण्यात आली आहेत. प्रवासात एकट्या असलेल्या महिलांची माहिती घेऊन हे पथक त्यांना मदत करते.

Loading...
Advertisement

नियमितपणे एकट्याने प्रवास करणाऱ्या महिलांचा तक्ताही तयार केला जातो. ज्यामध्ये प्रवाशाची सर्व माहिती (नाव पत्ता, पीएनआर क्रमांक आणि मोबाईल क्रमांक) नोंदवली जाते. मेरी सहेली पथक महिलांना त्यांच्या प्रवासाच्या सुरुवातीपासून त्यांच्या इच्छीतस्थळापर्यंत सुरक्षा पुरवते. यासोबतच ते फोनवरून महिला घरी पोहोचल्याची माहितीही घेतात.

Advertisement

एका कॉलवर मदत : मेरी सहेली अभियानांतर्गत महिलांना सर्वात मोठा दिलासा मिळतो. संपूर्ण प्रवासात कुठेही कोणताही अनुचित प्रकार घडल्यास महिलांना फोन कॉलद्वारे अवघ्या काही मिनिटांत मदत मिळू शकेल. कारण प्रत्येक महिलेची सर्व माहिती, कोच नंबर आणि सीट नंबर आधीच रेल्वे सुरक्षा दलाकडे उपलब्ध असतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply