Take a fresh look at your lifestyle.

आजची रेसिपी : नाश्त्यात डाळीचे पदार्थ बनवायचे असतील तर ही रेसिपी नक्की करून पहा

मुंबई : डाळ ही जवळपास रोज खाल्ली जाणारी डिश आहे. लोक घरी असोत किंवा दूर कुठेतरी, देशाच्या कानाकोपऱ्यात कडधान्ये मिळतात. गरमागरम डाळ आणि भाताची चव स्वादिष्ट असते. मसूराचे अनेक प्रकार आहेत, तर त्यापासून बनवलेले पदार्थही अनेक आहेत. लोकांना दाल के पकोडे, दाल हलवा, दाल पराठे आणि अनेक दाल रेसिपी खायला आवडतात.

Advertisement

तुम्हाला तुमच्या रोजच्या मेनूमध्ये प्रथिनयुक्त मसूराच्या काही वेगळ्या पाककृतींचा समावेश करायचा असेल, तर तुम्ही या यादीत एक रेसिपी जोडू शकता. दाल पकोडा ही उत्तर भारतातील खास पाककृती आहे. या रेसिपीला दाल फरा म्हणतात. आज आम्ही तुम्हाला दाल फराची स्वादिष्ट रेसिपी सांगणार आहोत, ज्याचा तुम्ही तुमच्या नाश्त्यापासून दुपारच्या जेवणात आणि रात्रीच्या जेवणात समावेश करू शकता. ही रेसिपी तुम्ही अगदी सहज बनवू शकता. चला तर मग जाणून घेऊ या..

Advertisement

डाळ फरा बनवण्यासाठी साहित्य : एक वाटी तांदळाचे पीठ/गव्हाचे पीठ, अर्धी वाटी उडीद डाळ, अर्धी वाटी चना डाळ, अर्धी वाटी मटर डाळ, जिरे, हळद, गरम मसाला, लसूण पाकळ्या, हिरवी मिरची, मोहरी, कढीपत्ता, हिंग, लाल तिखट, मीठ.

Advertisement

फरा बनवण्याची कृती : सर्व डाळी धुवून २-३ तास ​​भिजत ठेवाव्यात. आता भिजवलेली मसूर मिक्सर ग्राइंडरमध्ये घालून बारीक वाटून घ्या. तसेच लसूण आणि हिरव्या मिरच्या एकत्र बारीक करा.

Advertisement

मसूराच्या मिश्रणात मीठ, लाल तिखट, हळद, गरम मसाला आणि जिरे घाला. आता तांदळाचे पीठ किंवा गव्हाचे पीठ मीठ घालून मऊ पीठ मळून घ्या. पिठाचे छोटे गोळे करून छोट्या छोट्या रोट्या लाटून घ्या. त्यावर मसूराचे मिश्रण टाका आणि दुस-या प्रकारे दुमडून घ्या. सर्व फरास अशाच प्रकारे बनवा आणि स्टीमरमध्ये सुमारे 20 मिनिटे ठेवा.

Advertisement

वाफेवर भाजल्यावर विस्तवावरून उतरवा. तोपर्यंत कढईत तेल गरम करून त्यात मोहरी व हिंग टाका. नंतर त्यात वाफवलेला फरसा घालून परतून घ्या. हलके सोनेरी झाल्यावर मधूनच कापून चटणीसोबत सर्व्ह करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply