Take a fresh look at your lifestyle.

इलेक्ट्रिक वाहनांच्या विक्रीत हे राज्य ठरले प्रथम.. नाव ऐकून तुम्ही व्हाल थक्क

मुंबई : गेल्या काही वर्षांत संपूर्ण भारतामध्ये इलेक्ट्रिक वाहनांचा अवलंब करण्याचे प्रमाण वाढले आहे. कोरोना युगात वैयक्तिक गतिशीलतेच्या वाढत्या मागणीसह इलेक्ट्रिक टू व्हीलर भारतातील EV विकासात आघाडीवर आहेत. केंद्रीय रस्ते, वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी बुधवारी संसदेत ईव्ही विक्रीच्या बाबतीत भारतातील सर्वोच्च राज्ये उघड केली.

Advertisement

राज्य आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये नोंदणीकृत इलेक्ट्रिक वाहनांच्या बाबतीत, उत्तर प्रदेश, दिल्ली आणि कर्नाटक पहिल्या तीनमध्ये आहेत. इलेक्ट्रिक वाहनांची सर्वाधिक खरेदी उत्तर प्रदेशात होत आहे. दिल्ली दुसऱ्या तर कर्नाटक तिसऱ्या क्रमांकावर आहे.

Advertisement

गडकरी यांनी एका प्रश्नाच्या लेखी उत्तरात संसदेत सांगितले की, सध्या देशात 870,141 इलेक्ट्रिक वाहनांची नोंदणी झाली आहे. त्यापैकी सर्वाधिक 2, 55,700 इलेक्ट्रिक वाहनांची नोंदणी उत्तर प्रदेशात झाली आहे. दिल्लीत 1, 25, 347 ईव्ही नोंदणीकृत आहेत, तर कर्नाटकात 72, 544 वाहनांची नोंदणी झाली आहे. बिहार आणि महाराष्ट्र अनुक्रमे चौथ्या आणि पाचव्या क्रमांकावर होते.

Advertisement

बिहारमध्ये ५८, ०१४ ईव्ही आणि महाराष्ट्रात ५२, ५०६ नोंदणीकृत ईव्ही आहेत. इलेक्ट्रिक वाहनांच्या विक्रीला चालना देण्यासाठी केंद्र सरकारने 2015 मध्ये भारतात फास्टर अॅडॉप्शन आणि मॅन्युफॅक्चरिंग ऑफ (हायब्रिड आणि) इलेक्ट्रिक व्हेइकल्स इन इंडिया (FAME India) योजना सुरू केली. पुन्हा एप्रिल 2019 मध्ये, सरकारने 10,000 कोटी रुपयांच्या एकूण सपोर्ट बजेटसह पाच वर्षांसाठी FAME II योजना सुरू केली.

Advertisement

याशिवाय केंद्र सरकारने इलेक्ट्रिक वाहनांवरील जीएसटी १२ टक्क्यांवरून पाच टक्क्यांवर आणला आहे. ईव्ही चार्जिंग स्टेशनच्या विकासाला चालना देण्यासाठी चार्जिंग पायाभूत सुविधांवरील जीएसटी देखील कमी केला. इलेक्ट्रिक वाहनांच्या विक्रीला प्रोत्साहन देण्यासाठी अनेक राज्य सरकारांनी त्यांचे संबंधित ईव्ही धोरण जाहीर केले आहे.

Advertisement

केवळ वाढती मागणीच नाही, तर इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी संपूर्ण इकोसिस्टम तयार करण्यासाठी राज्य सरकारे EV उत्पादकांना सबसिडी आणि प्रोत्साहन देत आहेत आणि पायाभूत सुविधा विकासकांना चार्ज करत आहेत. भारतातील ईव्ही विक्रीच्या वाढीमध्ये हे घटक महत्त्वाची भूमिका बजावत आहेत. शिवाय, पेट्रोल आणि डिझेलच्या गगनाला भिडणाऱ्या किमती, इलेक्ट्रिक वाहनांच्या विस्तृत श्रेणीची उपलब्धता यामुळेही संपूर्ण भारतात बॅटरी इलेक्ट्रिक वाहनांची मागणी वाढत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply