Take a fresh look at your lifestyle.

संडे स्पेशल रेसिपी : हिवाळ्यात बनवा चार प्रकारचे भजे.. चहासोबत सर्व्ह करा

मुंबई : भज्यांशिवाय पावसाळा अपूर्ण असतो. पण हिवाळ्यातही भजे खाण्याची एक वेगळीच मजा असते. हलक्या गुलाबी थंडीत गरमागरम चहासोबत भजे दिल्यास त्याची चव अधिक रुचकर होते. मात्र, जिथे पावसाळ्यात  भज्यांसाठी मर्यादित पर्याय उपलब्ध आहेत, तिथे हिवाळ्यात बनवता आणि खाल्ल्या जाणाऱ्या  भज्यांचे विविध प्रकार आहेत.

Advertisement

हंगामी भाज्या हिवाळ्यात वसंत ऋतूमध्ये असतात. बाजारात विविध प्रकारच्या भाज्या येतात. त्या आरोग्यासाठीही फायदेशीर असतात. या भाज्यांपासून अनेक प्रकारचे पदार्थ बनवता येतात. उदाहरणार्थ, कोबीपासून तुम्ही अनेक प्रकारच्या भाज्या, भरलेले पराठे आणि स्नॅक्स बनवू शकता. त्याचप्रमाणे पालक, गाजर, कांदे अशा अनेक भाज्या आहेत ज्यांचा वापर करून स्वादिष्ट स्नॅक्स बनवता येतो.

Advertisement

पालक भजे : साहित्य- पालक, बेसन, चिरलेल्या हिरव्या मिरच्या, लाल तिखट, तेल आणि मीठ

Advertisement

रेसिपी अशी : बेसनामध्ये पाणी घालून थोडे घट्ट पीठ बनवा आणि 15 मिनिटे झाकून ठेवा. तोपर्यंत पालकाची पाने चांगली धुवून बारीक चिरून घ्या. बेसनाच्या पिठात इतर साहित्य मिसळा. कढईत तेल गरम करा. भजे तेलात सोडा. गोल्डन ब्राऊन होईपर्यंत तळा आणि मग पेपर नॅपकिनमध्ये काढा. हे अतिरिक्त तेल वेगळे करेल. पालक पकोडे तयार आहेत.

Advertisement

हिरवी मेथी भजे : साहित्य- बेसन, हळद, मिरची पावडर, हिंग, बारीक चिरलेला कांदा, चिरलेल्या हिरव्या मिरच्या, सोडा, लिंबाचा रस, कोथिंबीर, मीठ, पाणी, तेल.

Advertisement

रेसिपी अशी : मेथी धुवून बारीक चिरून घ्या. आता बेसन, कांदा, हिरवी मिरची, हिरवी धणे, लिंबू आणि इतर मसाले एकत्र करून पाण्यात मिसळा. पीठ घट्ट आहे याची खात्री करा, पकोडे कुरकुरीत होतील. कढईत तेल गरम करून त्यात पकोड्यांची पीठ घाला आणि मध्यम आचेवर गोल्डन ब्राऊन होईपर्यंत तळा. गरमागरम चहा आणि सॉस बरोबर सर्व्ह करा.

Advertisement

कांदा भजे : साहित्य- हिरवा कांदा, बेसन, तांदळाचे पीठ, हिरवी मिरची, कोथिंबीर, पुदिन्याची पाने, लाल तिखट, हळद, तेल, मीठ.

Advertisement

कांदा भजे रेसिपी : हिरव्या कांद्याचे पकोडे बनवण्यासाठी एका भांड्यात बेसन, तांदळाचे पीठ, लाल तिखट, बारीक चिरलेली पुदिन्याची पाने, चिरलेली हिरवी मिरची, बारीक चिरलेला हिरवा कांदा आणि मीठ एकत्र करून पाण्यात विरघळवून घ्या. १० मिनिटे बाजूला ठेवा.

Advertisement

कढईत तेल गरम करून त्यात भज्यांचे पीठ घाला आणि सोनेरी होईपर्यंत तळा. तेल पिळून घ्या. तुमचे कांदा भाजे तयार आहेत. चटणीबरोबर सर्व्ह करा.

Advertisement

फुलकोबी भजे : साहित्य- फ्लॉवर, बेसन, तांदळाचे पीठ, आले-लसूण पेस्ट, हळद, गरम मसाला, धने पावडर, तिखट, मीठ, तेल.

Advertisement

रेसिपी : फुलकोबीचे तुकडे करा, चांगले धुवा आणि पाण्यात उकळा. कोबी मऊ झाल्यावर गॅस बंद करा. एका भांड्यात बेसन, तांदळाचे पीठ, हळद, लाल तिखट, आले लसूण पेस्ट, मीठ, गरम मसाला, धने पावडर मिक्स करा आणि थोडे थोडे पाणी घालून चांगले मिक्स करा. आता कढईत तेल गरम करा. बेसनाच्या पिठात कोबी बुडवून गरम तेलात टाकून मध्यम आचेवर सोनेरी होईपर्यंत तळून घ्या. तुमचे फुलकोबीचे भजे तयार आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply