Take a fresh look at your lifestyle.

नाश्त्यात तेच तेच खाऊन कंटाळलात तर बनवा `हा` पराठा… चव तोंडावर रेंगाळेल..

मुंबई : सकाळचा स्वादिष्ट आणि आरोग्यदायी नाश्ता तुमचा संपूर्ण दिवस चांगला घालवितो. अशी डिश नाश्त्यामध्ये बनवावी जी आरोग्याच्या दृष्टीने तर उत्तमच असते पण चवीच्या दृष्टीनेही मजेदार असते. बहुतेक मुले खाण्यापिण्यात कचरत नाहीत. बहुतेक मुले हेल्दी फूडऐवजी जंक फूड खाणे पसंत करतात. ते मॅगी आणि पास्ता यांसारख्या पदार्थांसाठी विनंती करतात. हे फक्त एकदाच खाणे ठीक आहे. परंतु, हे सर्व आरोग्यासाठी हानिकारक आहे.

Advertisement

म्हणूनच मुलांसाठी खास पाककृतींसह हेल्दी डिश बनवा. जेणेकरून मुलांना ते आवडतील आणि ते मनापासून खातील. न्याहारीसाठी बहुतेक घरांमध्ये पराठा बनवला जातो. जर तुम्ही नाश्त्यासाठी पराठा बनवणार असाल तर आम्ही पुदिन्याच्या मदतीने स्वादिष्ट मसाला पराठा बनवण्याची खास रेसिपी सांगणार आहोत.

Advertisement

पुदीना मसाला पराठ्यासाठी साहित्य : दोन कप गव्हाचे पीठ, 8-10 पुदिन्याची पाने, तेल किंवा तूप किंवा लोणी, मीठ, जिरे, एका जातीची बडीशेप, एक कोरडी लाल मिरची आणि चाट मसाला.

Advertisement

पुदिन्याचे पराठे बनवण्याची पद्धत : एका खोल भांड्यात गव्हाचे पीठ, तेल आणि चवीनुसार मीठ मिसळा. त्यात धुतलेल्या पुदिन्याची बारीक चिरलेली ताजी पाने घाला आणि पीठ चांगले मळून घ्या. पीठ अर्धा तास झाकून ठेवा. जेणेकरून पीठ चांगले सेट होईल.

Advertisement

तोपर्यंत पुदिना पराठ्यासाठी मसाला तयार करा. यासाठी कढईत पुदिन्याची पाने टाकून मंद आचेवर तळून घ्या. या दरम्यान पाने सतत ढवळत राहा. पाने कुरकुरीत झाल्यावर पुदिन्याची पाने कढईतून बाहेर काढा. त्याच पॅनमध्ये जिरे, एका जातीची बडीशेप आणि कोरड्या लाल मिरच्या घालून मंद आचेवर काही वेळ परतून घ्या.

Advertisement

जेव्हा जिऱ्याचा वास येऊ लागतो तेव्हा सर्व मसाले बाहेर काढा आणि थंड होऊ द्या. नंतर सर्व मसाले आणि भाजलेली पुदिन्याची पाने ग्राइंडरमध्ये टाकून बारीक वाटून घ्या. या मसाल्यात एक चमचा चाट मसाला घाला.

Advertisement

आता पिठाचे छोटे गोळे बनवा. पीठ पातळ चपातीसारखे लाटून त्याच्याभोवती थोडे तेल लावा. नंतर कोरडे पीठ शिंपडा आणि तयार मसाले शिंपडा आणि चपाती लच्छा पराठ्याच्या स्टाईलमध्ये फोल्ड करा जेणेकरून अनेक थर तयार होतील. आता पराठा लाटून तव्यावर मध्यम आचेवर किंवा जास्त आचेवर शिजवा. दोन्ही बाजूंनी तेल किंवा तुपाने भाजून घ्या. कडा चांगले शिजवा.

Advertisement

आता तुमचा पुदिना बनवलेला मसाला पराठा तयार आहे, जो तुम्ही गरमागरम सर्व्ह करू शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply