Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मोदी सरकार बॅकफूटवर; आता ‘त्या’ योजनेवर घेतला मोठा निर्णय; जाणुन घ्या डिटेल्स

नवी दिल्ली – अग्निपथ योजनेला (Agneepath Yojana) एनडीएतूनच (NDA) नव्हे तर भाजपमध्येही (BJP) विरोध सुरू झाल्यानंतर आता मोदी सरकारने (Modi government) अग्निपथ योजनेत बदल करण्यास सुरुवात केली आहे. भाजप खासदार वरुण गांधी (Varun Gandhi) आणि एनडीए घटक पक्षाचे आरएलपी खासदार हनुमान बेनीवालही या योजनेला उघडपणे विरोध करत आहेत.

Advertisement

अनेक राज्यांतील प्रचंड विरोध लक्षात घेता आता केंद्रातील मोदी सरकारने अग्निपथ योजनेची उच्च वयोमर्यादा 21 वरून 23 वर्षांपर्यंत एकरकमी सूट दिली आहे. यापूर्वी, सशस्त्र दलात सर्व नवीन भरतीसाठी प्रवेशाचे वय 17.5 ते 21 वर्षे निश्चित करण्यात आले होते. “गेल्या दोन वर्षांमध्ये भरती करणे शक्य झाले नसल्याची वस्तुस्थिती लक्षात घेऊन सरकारने 2022 च्या प्रस्तावित भरती चक्रासाठी एकवेळ सूट देण्याचा निर्णय घेतला आहे,” केंद्राने म्हटले आहे.

Advertisement

कमाल मर्यादा 23 वर्षांपर्यंत वाढवली
अशा प्रकारे आता अग्निपथ योजनेसाठी भरती प्रक्रियेची उच्च वयोमर्यादा 23 वर्षे करण्यात आली आहे. 2022 च्या प्रस्तावित भरती चक्रासाठी वय शिथिलता फक्त “एकदा” दिली जाते. संरक्षण मंत्रालयाने ही माहिती दिली आहे. गेल्या दोन वर्षांत नोकरभरती न झाल्याने निर्णय घेण्यात आला आहे, त्यामुळे दोन वर्षांची सूट देण्यात आली आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

भरती स्थगितीतून दोन वर्षांची सूट
अग्निपथ योजनेच्या प्रारंभाच्या परिणामी, सशस्त्र दलात सर्व नवीन भरतीसाठी प्रवेशाचे वय 17.5 ते 21 वर्षे निश्चित करण्यात आले आहे. गेल्या दोन वर्षांत भरती होऊ शकली नसल्याची वस्तुस्थिती लक्षात घेऊन शासनाने एक वेळ सवलत देण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यानंतर, अग्निपथ योजनेसाठी भरती प्रक्रियेची उच्च वयोमर्यादा 2022 साठी 23 वर्षे करण्यात आली आहे.

Advertisement

नवीन तरतुदींमुळे तरुण नाराज
परंतु लष्कराच्या नवीन भरती योजनेंतर्गत करण्यात आलेल्या बदलांमुळे देशातील बेरोजगार आणि तरुण वर्ग नाराज आहे, विशेषत: सेवेचा कालावधी, चार वर्षांनंतर काढून टाकलेल्यांसाठी पेन्शनची तरतूद नाही आणि वय 17.5 ते 21 आहे. त्याच्या निराशेचे कारण मानले जाते. यानंतर अनेक राज्यांत त्याविरोधातील चळवळ पसरली. ही योजना रद्द करण्याची मागणी करत तरुणांनी रेल्वे रुळावर पडून रास्ता रोको करत निषेध व्यक्त केला आहे. अग्निपथ योजना मागे घेण्याची मागणी करण्यासाठी बिहारमधील छपरा, जेहानाबाद, मुंगेर आणि नवादा भागात मोठा जमाव जमला होता. सेना उमेदवारांच्या एका गटाने भाबुआ रोड रेल्वे स्थानकावर निदर्शने केली आणि ट्रेन पेटवण्यापूर्वी ट्रॅक अडवले.

Advertisement

हरियाणातही आंदोलन सुरू झाले
हरियाणाच्या पलवलमध्ये, संरक्षण सेवेत तरुणांच्या भरतीसाठी अग्निपथ योजनेला विरोध करण्यासाठी लोक रस्त्यावर उतरले. त्यानंतर, पलवलमधील डीसी निवासस्थानावर तैनात असलेल्या पोलिस कर्मचाऱ्यांनी निवासस्थानावर दगडफेक करणाऱ्या आंदोलकांना सावध करण्यासाठी हवाई गोळीबार केला. दगडफेकीत पोलिसांची अनेक वाहने जाळण्यात आली, अनेक रोडवेज बसेसचे नुकसान झाले आणि राष्ट्रीय महामार्ग 19 चेही नुकसान झाले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply