Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

President election: भाजप पुन्हा देणार विरोधकांना धक्का; राष्ट्रपती पदासाठी ‘या’ नावांची चर्चा

नवी दिल्ली –  राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवाराबाबत (President election) विरोधी पक्षातून अनेक नावांची चर्चा सुरू असली तरी सत्ताधाऱ्यांनी अद्याप पत्ते उघडलेले नाहीत. सन 2017 मध्येही जेव्हा बिहारचे तत्कालीन राज्यपाल राम नाथ कोविंद (Ram nath Kovind) यांचे नाव राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी उमेदवार म्हणून भाजपने (BJP) जाहीर केले होते, तेव्हा लोकांना धक्काच बसला होता.

Advertisement

बुधवारी, पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री (West Bengal CM) आणि टीएमसी (TMC) नेत्या ममता बॅनर्जी (Mamata Banerjee) यांनी विरोधी पक्षांच्या नेत्यांची बैठक घेतली, ज्यात काँग्रेसच्या नेत्यांचाही समावेश होता. संयुक्त राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवाराच्या नावांवर चर्चा करण्याचा निर्णय घेतला. निमंत्रण असूनही AAP (दिल्ली आणि पंजाब), TRS (तेलंगणा), YSRCP (आंध्र प्रदेश), SAD (पंजाब) आणि BJD (ओडिशा) यापैकी एकही पक्ष या बैठकीला उपस्थित राहिला नाही.

Advertisement

इंडिया टुडेच्या वृत्तानुसार, डावे नक्कीच चर्चेचा भाग होते परंतु ममता बॅनर्जींच्या एकतर्फी कृतीमुळे ते खूश नाहीत. बैठकीत दोन नावे सुचवण्यात आली आहेत. पश्चिम बंगालचे माजी राज्यपाल आणि महात्मा गांधी यांचे नातू गोपाळकृष्ण गांधी आणि जम्मू-काश्मीरचे माजी मुख्यमंत्री फारुख अब्दुल्ला यांच्या नावांवर बैठकीत चर्चा झाली.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

दुसरीकडे, सत्ताधारी भाजपच्या नेतृत्वाखालील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीच्या (NDA) छावणीबद्दल फारसे बोलले जात नाही, जे निवडणुकीत जिंकणे जवळपास निश्चित आहे. 21 जुलै रोजी निकाल जाहीर होणार आहेत. सध्याची राजकीय परिस्थिती लक्षात घेता एनडीए विरुद्ध विरोधी पक्षापेक्षा एनडीएच्या संभाव्य नावांचीच अधिक चर्चा होत आहे.

Advertisement

2002 मध्ये, एनडीएने एपीजे अब्दुल कलाम यांना भारताच्या राष्ट्रपती पदासाठी उमेदवार म्हणून नामनिर्देशित केले. या निर्णयाने विरोधी काँग्रेस आणि समाजवादी पक्ष (उत्तर प्रदेश) आणि टीडीपी (आंध्र प्रदेश) सारख्या प्रादेशिक पक्षांना धक्का बसला. त्यांनी अखेरीस देशाच्या सर्वोच्च घटनात्मक पदासाठी भारताच्या “मिसाईल मॅन” चे समर्थन केले. त्यात ममता बॅनर्जी यांचाही समावेश होता.

Advertisement

अब्दुल कलाम हे तामिळनाडूचे होते आणि राज्यातील AIADMK आणि DMK या दोन प्रमुख पक्षांनी त्यांना विरोध करण्याचे कारण नव्हते. अपवाद फक्त डाव्यांचा होता ज्यांनी स्वातंत्र्यसैनिक लक्ष्मी सहगल यांना मैदानात उतरवले होते, ज्या एकतर्फी लढतीत पराभूत झाल्या होत्या.

Loading...
Advertisement

अलीकडे, 2017 मधील शेवटच्या निवडणुकीदरम्यान, एनडीएने बिहारचे तत्कालीन राज्यपाल आणि निम्न-प्रोफाइल दलित नेते राम नाथ कोविंद यांना आश्चर्यचकित केले. निवडणूक त्यांनी सहज जिंकली. या आणि तत्सम इतर उपायांनी भाजपने दलित समाजातील मतदारांच्या मोठ्या वर्गाचा पाठिंबा कसा मिळवला हे आपण पाहिले आहे.

Advertisement

भाजपकडून राष्ट्रपतीपदाचा उमेदवार कोण?
राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत एनडीए कोविंद यांची पुनरावृत्ती करू शकते किंवा आणखी एक आश्चर्यकारक पर्याय आपल्याला चकित करू शकते. याबाबतची अटकळ सुरूच आहे. कर्नाटकचे राज्यपाल आणि दलित नेते थावर चंद गेहलोत, तेलंगणाच्या राज्यपाल तमिलिसाई सौंदर्यराजन आणि माजी लोकसभा अध्यक्ष सुमित्रा महाजन यांचाही विचार केला जाऊ शकतो, असे काही अहवालात म्हटले आहे.

Advertisement

नक्वी यांच्या नावाचीही चर्चा झाली
केंद्रीय मंत्री मुख्तार अब्बास नक्वी यांना निवडणुकीच्या दृष्टीने महत्त्वाच्या समुदायांपर्यंत पोहोचण्याची आणि विरोधकांसाठी फारसा पर्याय न ठेवण्याची भाजपची सवय बसते. तो शिया मुस्लिम आहे. त्याची पत्नी हिंदू आहे. शिया मुस्लिमांचा एक वर्ग भाजपबद्दल नरमला आहे. तिहेरी तलाकविरोधातील एनडीए सरकारच्या कायद्याला मुस्लिम समुदायाकडून जे काही समर्थन मिळाले ते शिया मुस्लिमांकडून आले.

Advertisement

नक्वी यांना राज्यसभेसाठी उमेदवारी देण्यात आलेली नाही आणि लोकसभेच्या निवडणुका 2024 मध्येच होणार आहेत. त्यांची उमेदवारी खरोखरच नाकारता येणार नाही. केरळचे राज्यपाल मोहम्मद आरिफ खान ही अशीच दुसरी निवड होऊ शकते.

Advertisement

अशा आणखी अनेक शक्यता आहेत. तमिळ भाषा ही संस्कृतपेक्षा जुनी असल्याचे सांगत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अनेकदा तमिळ संस्कृतीचे कौतुक केले आहे. समजा दक्षिणेतील एका तमिळची राष्ट्रपतीपदाचा उमेदवार म्हणून निवड झाली. अशावेळी भाजपला जवळपास अस्पृश्य प्रदेशात प्रवेश करण्यास मदत होईल आणि टीआरएस सारख्या काही विरोधी पक्षांना उमेदवारीला विरोध करणे कठीण होईल. तामिळनाडूतील सत्ताधारी पक्ष द्रमुकला विरोधी छावणीत राहणेही कठीण होणार आहे. तमिळनाडूतील विरोधी पक्ष AIADMK चा गेल्या राज्याच्या निवडणुकीत भाजप हा मित्रपक्ष होता.

Advertisement

एनडीएने आदिवासी उमेदवार निवडला तर?
भारताचा पहिला आदिवासी राष्ट्रपती निवडण्याच्या मोहिमेविरुद्ध कोण जोरदार लढा देईल? बीजेडी आणि वायएसआरसीपी (आंध्र प्रदेश) सारख्या तथाकथित अपक्षांनाही शेवटी एनडीएला पाठिंबा देणे सोपे जाईल जसे ते नेहमी करतात. एनडीएच्या आदिवासी भविष्यात झारखंडच्या माजी राज्यपाल द्रौपदी मुर्मू, छत्तीसगडच्या राज्यपाल अनुसुय्या उईके आणि ओडिशाचे जुआल ओरम यांचा समावेश आहे.

Advertisement

पश्चिम बंगालमधूनही उमेदवारी शक्य?
एनडीएने अशी पावले उचलली तर ममता बॅनर्जींनाही त्यांच्या निवडीचा पुनर्विचार करण्यास भाग पाडू शकते. यापूर्वीही असे घडले आहे. 2012 मध्ये, त्यांनी निवडणुकीच्या अवघ्या 48 तास आधी यू-टर्न घेतला आणि यूपीएचे राष्ट्रपती पदाचे उमेदवार प्रणव मुखर्जी यांना मतदान केले. दुसऱ्या क्रमांकाचा घटक म्हणून त्यांनी अन्य नावे सुचवून युतीचे संकट निर्माण केले होते. प्रणव मुखर्जी भारताच्या राष्ट्रपतीपदी निवडून आलेले पहिले बंगाली ठरले. त्यांची वैयक्तिक समीकरणे असूनही पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्र्यांना बंगाली भाषेचे समर्थन न करणे नेहमीच कठीण होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply