Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोण होणार राष्ट्रपती?; शर्यतीत ‘ही’ नावे सर्वात पुढे, ‘या’ दिग्गजाचाही यादीत समावेश

नवी दिल्ली –   देशात राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी उमेदवारी (President election) प्रक्रिया सुरू झाली आहे. बुधवारी सुरू झालेल्या प्रक्रियेच्या पहिल्या दिवशी 11 जणांनी अर्ज दाखल केले. निवडणूक आयोगाने (Election commission) अर्ज भरण्याची प्रक्रिया 29 जूनपर्यंत ठेवली आहे. राष्ट्रपती निवडणुकीच्या गदारोळात बुधवारी विरोधकांची बैठक झाली, त्यात उमेदवाराच्या नावावर मंथन झाले. दुसरीकडे, सत्ताधारी भाजपच्या (BJP) वतीने उमेदवाराच्या नावावर एकमत होण्यासाठी राजनाथ सिंह (Rajnath Singh) विरोधकांशी चर्चा करत आहेत.

Advertisement

राजनाथ सिंह यांनी काँग्रेसचे मल्लिकार्जुन खर्गे, ओडिशाचे मुख्यमंत्री आणि बीजेडी प्रमुख नवीन पटनायक आणि समाजवादी पक्षाचे अखिलेश यादव यांच्याशीही चर्चा केली आहे. संरक्षणमंत्र्यांनी बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांच्याशीही चर्चा केली. वृत्तानुसार, राजनाथ सिंह हे राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार, महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे, माजी पंतप्रधान एच.डी. देवेगौडा आणि इतर राजकीय पक्षांचे नेत्यांशी चर्चा करणार आहे.

Advertisement

फारुख अब्दुल्ला यांचे नाव समोर आले
दिल्लीतील कॉन्स्टिट्यूशन क्लबमध्ये बुधवारी शरद पवार यांच्या अध्यक्षतेखाली बैठक झाली. बैठकीत विरोधी पक्षांच्या वतीने शरद पवार यांचे नाव पुढे करण्यावर एकमत झाले. मात्र, शरद पवार यांनी आपण उमेदवार होणार नसल्याचे स्पष्ट केले आहे. पवारांनी नकार दिल्यानंतर विरोधक नव्या नावाच्या शोधात आहेत.

Advertisement

विरोधकांच्या बैठकीनंतर पत्रकार परिषद घेण्यात आली. त्यात पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनी स्वतः शरद पवार यांनी त्यांच्या नावाला सहमती दर्शवली तर बरे होईल, असे म्हटले आहे. अन्यथा एकत्रित उमेदवाराच्या नावाचा विचार केला जाईल.

Advertisement

मिळालेल्या माहितीनुसार, या बैठकीत फारुख अब्दुल्ला यांच्या नावावरही चर्चा झाली. मात्र, ओमर अब्दुल्ला यांनी त्यांच्या नावाला विरोध केला. यामध्ये आपल्या नावाची चर्चा करू नये, असे उमर म्हणाले. समोर येत असलेल्या माहितीनुसार, ममता यांनी बैठकीत दोन नावे सुचवली. त्यात पश्चिम बंगालचे माजी राज्यपाल गोपाळकृष्ण गांधी आणि दुसरे नाव फारुख अब्दुल्ला यांचे आहे.पण या नावांवर कोणतीही चर्चा झाली नाही. उमेदवार निश्चित करण्यासाठी विरोधी पक्षनेत्यांची 21 जून रोजी पुन्हा बैठक होणार असल्याची माहिती आहे.

Advertisement

विरोधक एकत्रित उमेदवार उभे करणार आहेत
विरोधकांच्या बैठकीत संयुक्त उमेदवार उभा करण्याचा निर्णय झाला आहे. सत्ताधारी भाजप उमेदवाराच्या विरोधात तगडा उमेदवार उभा करण्याचे विरोधकांनी मान्य केले आहे. “भारताच्या स्वातंत्र्याच्या 75 व्या वर्धापन दिनानिमित्त होणाऱ्या आगामी राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत आम्ही एका सामान्य उमेदवाराला उभे करण्याचा निर्णय घेतला आहे, जो खरे तर राज्यघटनेचा संरक्षक असेल,मोदी सरकारने भारतीय लोकशाही आणि भारताच्या सामाजिक जडणघडणीला आणखी नुकसान पोहोचवण्यापासून रोखण्याचा प्रयत्न करणार” असे विरोधकांच्या बैठकीनंतरच्या निवेदनात म्हटले आहे.

Loading...
Advertisement

18 जुलै रोजी होणार्‍या 16 व्या राष्ट्रपती निवडणुकीसाठी निवडणूक आयोगाने अधिसूचना जारी केली आहे. अधिसूचनेनुसार 29 जूनपर्यंत उमेदवारी अर्ज दाखल करता येणार असून 30 जून रोजी कागदपत्रांची छाननी होणार आहे. निवडणुकीच्या रिंगणातून माघार घेण्याची शेवटची तारीख 2 जुलै आहे. 18 जुलै रोजी निवडणूक होणार असून 21 जुलै रोजी मतमोजणी होणार आहे.

Advertisement

एनडीएकडून कोण उमेदवार असू शकतो
विरोधी पक्षासह भाजपच्या नेतृत्वाखालील केंद्र सरकारनेही उमेदवारांबाबत मौन बाळगले आहे. भाजप राष्ट्रपती कोविंद यांना दुसर्‍या टर्मसाठी पुन्हा नामनिर्देशित करण्याची शक्यता नसताना, इतर अनेक उमेदवारांबद्दल अटकळ आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

अशा काही प्रमुख व्यक्ती आहेत ज्यांना निवडणूक लढवण्याची आणि देशाचे पुढील राष्ट्रपती बनण्याची सर्वाधिक शक्यता आहे.

Advertisement

– आरिफ मोहम्मद खान
– द्रौपदी मुर्मू
– अनुसुईया उईके
– तमिळसाई सुंदरराजन
-सुमित्रा महाजन
– मुख्तार अब्बास नक्वी

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply