Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

1984 शीखविरोधी दंगलीप्रकरणी SIT ची मोठी कारवाई; 38 वर्षांनंतर ‘त्या’ आरोपींना अटक

नवी दिल्ली –  दिल्लीतील 1984 च्या शीख विरोधी दंगलीच्या (1984 anti-Sikh riots) तपासासाठी स्थापन करण्यात आलेल्या विशेष तपास पथकाने (SIT) उत्तर प्रदेशातील कानपूर नगर जिल्ह्यातील घटमपूर परिसरात चार आरोपींना अटक करून मोठी कारवाई केली आहे. एसआयटी आणि कानपूर बाहेरील पोलिसांच्या संयुक्त कारवाईत त्यांना अटक करण्यात आली आहे. माजी पंतप्रधान इंदिरा गांधी (Indira Gandhi) यांच्या हत्येनंतर देशात शिखांच्या विरोधात दंगली उसळल्या होत्या. यामध्ये अनेकांना जीव गमवावा लागला.

Advertisement

तीन वर्षांपूर्वी 2019 मध्ये एसआयटीची स्थापना करण्यात आली होती. केंद्र सरकारने 1984 शीखविरोधी दंगलीतील सात खटले पुन्हा उघडण्याचा निर्णय घेतला होता. आरोपी निर्दोष सुटले किंवा खटला बंद झाला. उल्लेखनीय म्हणजे, SIT ने आपल्या तपासात 1984 शीख दंगलीतील 94 आरोपींची ओळख पटवली असून त्यापैकी 74 आरोपी जिवंत आहेत.

Advertisement

सैफुल्ला खान, योगेंद्र सिंग उर्फ ​​बबन बाबा, विजय नारायण सिंह उर्फ ​​बच्चन सिंह आणि अब्दुल रहमान उर्फ ​​लंबू अशी अटक करण्यात आलेल्या चौघांची नावे आहेत. अटक करण्यात आलेले सर्वजण 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे असून ते कानपूरच्या घाटमपूर भागातील आहेत.

Loading...
Advertisement

1984 शीखविरोधी दंगल काय आहे?
1984 शीखविरोधी दंगली, ज्याला 1984 शीख नरसंहार म्हणूनही ओळखले जाते, इंदिरा गांधी यांच्या शीख अंगरक्षकांनी केलेल्या हत्येनंतर भारतातील शीखांविरुद्धच्या हिंसाचाराची मालिका होती. 1984 शीखविरोधी दंगल अनेक दिवस सुरू राहिली. नवी दिल्लीत हजारो शीख मारले गेले होते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

एवढेच नाही तर या दंगलींमुळे शीख समुदायाचे 50 हजारांहून अधिक लोक विस्थापित झाले. सुलतानपुरी, मंगोलपुरी आणि त्रिलोकपुरी हे राष्ट्रीय राजधानीतील दंगलीमुळे सर्वात जास्त प्रभावित झालेले काही भाग आहेत. त्यांच्या नंतरच्या दंगलींवर भाष्य करताना तत्कालीन पंतप्रधान राजीव गांधी म्हणाले होते, ‘जेव्हा मोठे झाड पडते तेव्हा पृथ्वी हादरते’.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply