Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राष्ट्रपती निवडणुकीपूर्वीच केजरीवालने दिला विरोधकांना झटका; घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय

नवी दिल्ली –  राष्ट्रपती निवडणुकीची (President election) राजकीय प्रक्रिया सुरू झाली आहे. एकीकडे राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी उमेदवारी अर्ज दाखल करण्याची प्रक्रिया सुरू असताना दुसरीकडे सत्ताधारी आणि विरोधक या दोघांनीही राजकीय जम बसवण्यासाठी मोर्चेबांधणी सुरू केली आहे. याच भागात ममता बॅनर्जी (Mamata Banerjee) यांच्या नेतृत्वाखाली विरोधकांची संयुक्त बैठक बोलावण्यात आली आहे. या बैठकीद्वारे विरोधकांची एकजूट करण्याची तयारी सुरू आहे, मात्र मीडिया रिपोर्ट्सनुसार काही पक्षांनी या बैठकीपासून दुरावले आहेत. ममता यांनी बोलावलेल्या बैठकीत राजकीय पक्षांच्या बाचाबाचीचा थेट फायदा भाजपप्रणीत (BJP) एनडीएला (NDA) होताना दिसत आहे.

Advertisement

एनडीएच्या विरोधात समान विरोधी उमेदवार उभे करण्यासाठी दिल्लीच्या कॉन्स्टिट्यूशन क्लबमध्ये विरोधी पक्षांच्या नेत्यांची बैठक बोलावण्यात आली आहे. जेणेकरून या निवडणुकीत एनडीएचा पराभव करता येईल. मात्र, ममतांच्या या भेटीचा आणखी एक अर्थही काढला जात आहे.

Advertisement

या बैठकीद्वारे ममता 2024 पर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न करत आहेत. मात्र या सगळ्यात ममतांच्या एकजुटीच्या बैठकीला मोठा झटका बसला आहे. त्यांनी बोलावलेल्या बैठकीला काही राजकीय पक्षांनी नकार दिला आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

या पक्षांनी अंतर राखले
आगामी राष्ट्रपती निवडणुकीच्या मुद्द्यावर TMC प्रमुख आणि पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनी बोलावलेल्या विरोधी पक्षांच्या बैठकीला तेलंगणा राष्ट्र समिती (TRS) आणि आम आदमी पार्टी (AAP) उपस्थित राहणार नाहीत.

Loading...
Advertisement

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, आम आदमी पार्टी राष्ट्रपतीपदाचा उमेदवार घोषित केल्यानंतरच या मुद्द्यावर आपली भूमिका आणि रणनीती स्पष्ट करेल. म्हणजेच आता दोन्ही पक्षांमध्ये अंतर निर्माण झाले आहे, हे अंतर आणखी वाढू शकते, अशा स्थितीत राष्ट्रपती निवडणुकीपूर्वीच विरोधकांच्या एकजुटीतील दरी स्पष्टपणे दिसून येत आहे. जी एनडीए कॅम्पसाठी चांगली बातमी ठरू शकते.

Advertisement

राष्ट्रपती निवडणुकीतील मतांची मोजणी
राष्ट्रपती निवडणुकीतील मतांचे गणित बघितले तर लोकसभा, राज्यसभा आणि राज्य विधानसभांचे सदस्य या निवडणुकीसाठी मतदान करतात.

Advertisement

245 सदस्यीय राज्यसभेपैकी केवळ 233 खासदारच मतदान करू शकतात, तर जम्मू आणि काश्मीरमध्ये विधानसभा विसर्जित झाली आहे, त्यामुळे काश्मीर कोट्यातील राज्यसभेच्या चार जागा रिक्त आहेत. अशा स्थितीत राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत केवळ 229 राज्यसभा खासदारांना मतदान करता येणार आहे.

Advertisement

लोकसभेचे सर्व 543 सदस्य मतदानात सहभागी होतील. यामध्ये पोटनिवडणुकीच्या जागांचा समावेश आहे. यासोबतच सर्व राज्यांतील एकूण 4 हजार 33 आमदार राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी मतदान करणार आहेत. अशा स्थितीत सध्या एकूण 4 हजार 809 मतदार आहेत.

Advertisement

मात्र, यातील मतांचे मूल्य प्रत्येकासाठी वेगळे असते. सर्व मतांचे मूल्य एकत्र घेतले तर सध्या एकूण मतांची किंमत 10 लाख 86 हजार 431 इतकी आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply