Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राज्यसभा निवडणुकीत भाजपचे मोठे नुकसान; भरपाईसाठी करावी लागणार प्रतीक्षा

नवी दिल्ली : राज्यसभेच्या (Rajyasabha) 57 जागांसाठी शुक्रवारी झालेल्या निवडणुकीनंतर संसदेच्या वरच्या सभागृहात म्हणजेच राज्यसभेत 100 च्या वर पोहोचलेल्या भारतीय जनता पक्षाच्या (BJP) सदस्यांची संख्या घटली आहे. भाजपच्या राज्यसभेतील जागा 95 वरून 91 वर आल्या.

Advertisement

100 चा आकडा गाठण्यासाठी वाट पाहावी लागेल
राज्यसभेच्या अधिकृत वेबसाइटनुसार, भाजपकडे सध्या राज्यसभेच्या एकूण 232 सदस्यांपैकी 95 सदस्य आहेत, ज्यात 57 निवृत्त सदस्य आहेत. निवृत्त होणाऱ्या सदस्यांमध्ये भाजपच्या 26 सदस्यांचा समावेश आहे, तर या निवडणुकीत भाजपचे 22 सदस्य विजयी झाले आहेत. त्यामुळे त्यांच्या चार जागा कमी झाल्या आहेत. निवडून आलेल्या सदस्यांनी शपथ घेतल्यानंतर भाजपची सदस्य संख्या 95 वरून 91 वर येईल. म्हणजेच पुन्हा 100 चा आकडा गाठण्यासाठी भाजपला आणखी प्रतीक्षा करावी लागणार आहे.

Advertisement

13 जागा आता रिक्त आहेत
राज्यसभेत सात नामनिर्देशित सदस्यांसह एकूण 13 जागा अजूनही रिक्त आहेत. नामनिर्देशित सदस्यांच्या नियुक्तीनंतर आणि रिक्त जागा भरल्यानंतर, भाजप सदस्यांची संख्या 100 च्या जवळपास पोहोचू शकते.

Advertisement

एप्रिल महिन्यात 100 चा आकडा गाठला होता
गेल्या एप्रिलमध्ये झालेल्या राज्यसभेच्या निवडणुकीत आसाम, त्रिपुरा आणि नागालँडमध्ये प्रत्येकी एक जागा जिंकल्यानंतर भाजपने इतिहासात प्रथमच राज्यसभेत 100 चा आकडा गाठला. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) आणि भाजप (BJP) अध्यक्ष जेपी नड्डा (J.P. Nadda) यांच्यासह पक्षाच्या अनेक नेत्यांनी ही भाजपची मोठी उपलब्धी असल्याचे म्हटले होते.

Loading...
Advertisement

राज्यसभेच्या 57 जागांसाठी निवडणूक झाली
उत्तर प्रदेश, तामिळनाडू, बिहार, आंध्र प्रदेश, मध्य प्रदेश, ओडिशा, छत्तीसगड, पंजाब, तेलंगणा, झारखंड आणि उत्तराखंडमधील सर्व 41 उमेदवार गेल्या शुक्रवारी राज्यसभेच्या 57 जागांसाठी निवडणूक जाहीर झाल्यानंतर बिनविरोध निवडून आले. यामध्ये भाजपचे 14 उमेदवार बिनविरोध निवडून आले. उत्तर प्रदेशात भाजपला तीन जागा मिळाल्या. तेथून त्यांच्या पाच सदस्यांचा कार्यकाळ संपला, तर आठ सदस्य निवडून आले आहेत. भाजपला बिहार आणि मध्य प्रदेशात प्रत्येकी दोन आणि उत्तराखंड आणि झारखंडमध्ये प्रत्येकी एक जागा मिळाली.

Advertisement

या निवडणुकीतही चांगली कामगिरी झाली
हरियाणा, राजस्थान, महाराष्ट्र आणि कर्नाटकमधील 16 जागांसाठी शुक्रवारी निवडणूक झाली. त्यापैकी महाराष्ट्र आणि कर्नाटकमध्ये प्रत्येकी तीन आणि हरियाणा आणि राजस्थानमध्ये प्रत्येकी एक जागा जिंकण्यात भाजपला यश आले. भाजपच्या उत्तम निवडणूक व्यवस्थापनामुळे, पक्षाचे दोन उमेदवार आणि त्याचा पाठिंबा असलेला एक अपक्ष उमेदवार कर्नाटक, महाराष्ट्र आणि हरियाणामध्ये विजयी झाला तरीही त्यांच्या विजयाची शक्यता कमी होती.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

भाजपने 57 पैकी 22 जागा जिंकल्या
अशा प्रकारे या चार राज्यांत भाजपला एकूण आठ जागा मिळाल्या. अशा प्रकारे एकूण 57 जागांपैकी 22 जागा त्यांच्या उमेदवारांनी जिंकल्या. हरियाणात स्वतंत्र निवडणुकीत विजयी झालेल्या कार्तिकेय शर्माला भाजप आणि त्याचा मित्र जननायक जनता पक्षाने पाठिंबा दिला होता. राजस्थानमध्ये भाजपने अपक्ष उमेदवार सुभाष चंद्रा यांना पाठिंबा दिला होता, मात्र त्यांचा पराभव झाला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply