Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र..! राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत खासदारांच्या मताचे मूल्य घटले; जाणून घ्या काय आहे कारण

नवी दिल्ली – J&K मध्ये विधानसभेच्या अनुपस्थितीमुळे 2022 च्या राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत (President election) प्रत्येक खासदाराच्या (MP vote) मताचे मूल्य 708 वरून 700 वर आले आहे. ते इतर राज्यांच्या आणि केंद्रशासित प्रदेशांच्या विधानसभेसाठी निवडून आलेल्या सदस्यांच्या संख्येवर आधारित आहे.

Advertisement

काय म्हणाले मुख्य निवडणूक आयुक्त?
जम्मू आणि काश्मीर केंद्रशासित प्रदेशात विधानसभेच्या अनुपस्थितीत प्रत्येक खासदाराच्या मताचे मूल्य या प्रश्नाला उत्तर देताना मुख्य निवडणूक आयुक्त राजीव कुमार (Rajiv Kumar) म्हणाले की प्रत्येक खासदाराच्या मताचे मूल्य 700 असेल. “पूर्वी ते 708 होते. तो आता बदलला आहे. एका वेळी ते 702 होते. ,

Advertisement

लोकसभा, राज्यसभा आणि दिल्ली, पुद्दुचेरी आणि जम्मू आणि काश्मीरसह राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांच्या विधानसभांचे सदस्य राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत मतदान करतात. नामनिर्देशित खासदार आणि आमदारांसह विधान परिषदेचे सदस्य राष्ट्रपतींच्या निवडणुकीसाठी मतदान करू शकत नाहीत.

Advertisement

ऑगस्ट 2019 मध्ये लडाख आणि जम्मू आणि काश्मीर या दोन केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये विभाजित होण्यापूर्वी जम्मू आणि काश्मीर राज्यामध्ये विधानसभेच्या 83 जागा होत्या. जम्मू आणि काश्मीर पुनर्रचना कायद्यानुसार, जम्मू आणि काश्मीर केंद्रशासित प्रदेशात एक विधानसभा असेल, तर लडाखवर थेट केंद्राची सत्ता असेल.

Advertisement

विधानसभा मतदारसंघांचे परिसीमन पूर्ण झाल्यानंतर विधानसभा निवडणुका घेण्याची घोषणा सरकारने केली होती. गेल्या महिन्यात, जम्मू आणि काश्मीरसाठी परिसीमन आयोगाने नव्याने स्थापन झालेल्या केंद्रशासित प्रदेशासाठी 90 सदस्यीय विधानसभेची शिफारस करणारा अंतिम आदेश अधिसूचित केला. मात्र या केंद्रशासित प्रदेशातील विधानसभेच्या सदस्यांच्या निवडणुकीसाठी काही कालावधी लागू शकतो.

Loading...
Advertisement

एखाद्या राज्य विधानसभेचे सदस्य राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत भाग घेऊ शकणार नाहीत, अशी ही पहिलीच वेळ नाही. 1974 मध्ये नवनिर्माण आंदोलनानंतर 182 सदस्यांची गुजरात विधानसभा मार्चमध्ये विसर्जित करण्यात आली. राष्ट्रपती निवडणुकीपूर्वी गुजरात विधानसभेची स्थापना होऊ शकली नाही. या निवडणुकीत फखरुद्दीन अली अहमद निवडून आले.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

1997 च्या अध्यक्षीय निवडणुकीपासून, संसद सदस्याच्या मताचे मूल्य 708 इतके निश्चित केले गेले आहे. 1952 मध्ये झालेल्या पहिल्या राष्ट्रपती पदाच्या निवडणुकीसाठी संसद सदस्याच्या मताचे मूल्य 494 होते. 1957 च्या अध्यक्षीय निवडणुकीत हे किरकोळ वाढून 496 झाले. त्यानंतर 493 (1962) आणि 576 (1967 आणि 1969 मध्ये) होते.

Advertisement

3 मे 1969 रोजी राष्ट्राध्यक्ष झाकीर हुसेन यांच्या निधनामुळे 1969 साली राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुका झाल्या. 1974 च्या अध्यक्षीय निवडणुकीत खासदाराच्या मताचे मूल्य 723 होते. 1977 ते 1992 या काळात राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी ही संख्या 702 वर सेट करण्यात आली होती.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply