Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तूम्ही देखील राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक लढू शकतात; जाणून घ्या काय आहेत अटी

नवी दिल्ली –  राष्ट्रपती निवडणुकीचे (President election) वेळापत्रक जाहीर झाले आहे. देशाच्या नवीन राष्ट्रपतीसाठी 18 जुलै रोजी मतदान होणार असून 21 जुलै रोजी निकाल जाहीर होणार आहेत. विद्यमान राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद (Ram nath Kovind) यांचा कार्यकाळ 24 जुलै रोजी संपत आहे.

Advertisement

राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक कशी होते आणि त्याची पात्रता काय असते हे सर्वांनाच माहीत नाही. कोणताही सामान्य नागरिक काही आवश्यक पात्रता असल्यास राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक लढवू शकतो. चला तुम्हाला सांगतो त्या कोणत्या महत्त्वाच्या गोष्टी आहेत, ज्यांच्या आधारे कोणीही राष्ट्रपती होण्याचा दावा करू शकतो.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

पात्रता काय ?
घटनेच्या 58 व्या कलमात देशातील सर्वोच्च पदासाठी पात्रता नमूद केली आहे. यासाठी पहिली अट आहे की ती व्यक्ती भारताची नागरिक असावी. दुसरी अट म्हणजे त्याने वयाची 35 वर्षे पूर्ण केलेली असावीत. लोकसभेचा सदस्य म्हणून निवडून येण्यासाठी व्यक्ती पात्र असणे आवश्यक आहे. चौथी अट म्हणजे त्याने कोणतेही लाभाचे पद धारण करू नये. जर ती व्यक्ती राज्याच्या मंत्रिपरिषदेची सदस्य असेल किंवा राष्ट्रपती, उपराष्ट्रपती असेल तर तिला तो लाभाचे पद धारण केले जाणार नाही.

Advertisement

मतदान बॅलेट पेपरवर होते
आज देशात ईव्हीएमद्वारे मोठ्या निवडणुका होत आहेत, मात्र आजही राष्ट्रपतींची निवडणूक बॅलेट पेपरनेच होते. हे मत गुप्त आहे. कोणताही राजकीय पक्ष आपल्या खासदार आणि आमदारांना विशिष्ट उमेदवाराच्या बाजूने मत देण्यासाठी व्हीप जारी करू शकत नाही, असाही नियम आहे. राष्ट्रपती पदाच्या निवडणुका संविधानाच्या कलम 54-59 मध्ये दिलेल्या तरतुदींनुसार घेतल्या जातात.

Advertisement

देशाच्या प्रथम नागरिकाचे हक्क काय आहेत
राष्ट्रपतींचे कार्यालय देशातील सर्वोच्च आहे आणि ते देशाचे घटनात्मक प्रमुख आहेत. असे अनेक अधिकार आहेत जे केवळ देशाच्या राष्ट्रपतींकडे आहेत. राष्ट्रपतींच्या मान्यतेशिवाय कोणताही कायदा करता येत नाही. राष्ट्रपती एखाद्याची फाशीची शिक्षाही माफ करू शकतात. आणीबाणी लागू करण्याचा अधिकार फक्त राष्ट्रपतींना आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply