Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राष्ट्रपती निवडणुक कशी पार पडते, खासदार-आमदाराच्या मताची किंमत काय; जाणुन घ्या गणित

नवी दिल्ली – निवडणूक आयोग (Election Commission) आज म्हणजेच गुरुवारी दुपारी 3 वाजता राष्ट्रपती निवडणुकीची (President Election) तारीख जाहीर करणार आहे. देशाचे विद्यमान राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद (Ramnath Kovind) यांचा कार्यकाळ 24 जुलै रोजी संपत आहे. 17 जुलै 2017 रोजी शेवटची राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक झाली होती.

Advertisement

2017 च्या राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत जवळपास 50 टक्के मते एनडीएच्या (NDA) बाजूने होती. एकूण 4,880 मतदारांपैकी 4,109 आमदार (MLA) आणि 771 खासदारांनी (MP) मतदान केले. अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत सर्वसामान्यांचा सहभाग नसतो,त्यात निवडून आलेले लोकप्रतिनिधी भाग घेतात.

Advertisement

निवडणुक अशी होते
अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत खासदारांच्या मतांच्या किमतीचे गणित वेगळे असते. सर्व प्रथम, सर्व राज्यांच्या विधानसभांच्या आमदारांच्या मतांचे मूल्य जोडले जाते. या एकत्रित मूल्याला राज्यसभा आणि लोकसभेच्या एकूण सदस्य संख्येने भागले जाते. अशा प्रकारे मिळालेली संख्या ही खासदाराच्या मताचे मूल्य असते.

Advertisement

देशात एकूण 776 खासदार आहेत (लोकसभा आणि राज्यसभेसह) प्रत्येक खासदाराच्या मताचे मूल्य 708 आहे. देशात एकूण 4120 आमदार आहेत.

Advertisement

प्रत्येक राज्याच्या आमदाराच्या मताचे मूल्य वेगळे असते. उदाहरणार्थ, उत्तर प्रदेशच्या एका आमदाराच्या मताचे मूल्य 208 आहे.

Loading...
Advertisement

कोणत्याही उमेदवाराला राष्ट्रपती होण्यासाठी 549441 आवश्यक

Advertisement

आमदाराच्या बाबतीत, ज्या राज्यात आमदार आहे तिथली लोकसंख्या पाहिली जाते. यासोबतच त्या राज्याच्या विधानसभेच्या सदस्यांची संख्याही विचारात घेतली जाते. मूल्य मोजण्यासाठी, राज्याची लोकसंख्या एकूण आमदारांच्या संख्येने भागली जाते. अशा प्रकारे प्राप्त झालेल्या संख्येला 1000 ने भागले जाते. आता जो आकडा उपलब्ध आहे तो त्या राज्यातील आमदाराच्या मताचे मूल्य आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत सर्वाधिक मते मिळणे हे विजय निश्चित करत नाही. मतदारांच्या एकूण मतांपैकी निम्म्याहून अधिक म्हणजे खासदार आणि आमदारांच्या मतांचे वजन प्राप्त करणारा राष्ट्रपती होतो. अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीसाठी इलेक्टोरल कॉलेजच्या सदस्यांच्या मतांचे एकूण वजन 1098882 आहे. उमेदवाराला विजयासाठी 549441 मते मिळणे आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply