Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनबाबत नेहरूंची ‘ती’ पॉलिसी: जी यशस्वी होऊ शकली नाही; नेमका काय झाले ते जाणून घ्या

नवी दिल्ली – भारत (India) हा जगातील सर्वात मोठा आंबा (Mango) उत्पादक देश आहे. सध्या चीन (China) हा जगातील सर्वात मोठा आंबा उत्पादक देश आहे. पण तुम्हाला माहित आहे का की 1960 च्या दशकापर्यंत आंबा चिनी लोकांना जवळजवळ अनोळखी होता. आंब्याबाबत चीनबाबत भारताची मुत्सद्देगिरी तुम्हाला माहीत आहे का? 1950 च्या दशकात भारताने आंब्यापासून मुत्सद्देगिरी कशी सुरू केली हे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूया.

Advertisement

ऑफर येताच का पुढे ढकलण्यात आली?

Advertisement

सुरुवातीच्या योजनेनुसार, आंब्याची रोपे 1954 च्या हिवाळ्यात लागवड करण्यासाठी ग्वांगझू येथील पीपल्स पार्कमध्ये पाठवली जाणार होती. तथापि, बीजिंगमधील भारतीय दूतावासाने परराष्ट्र मंत्रालयाला सल्ला दिला की चीनमध्ये आंब्याची झाडे लावण्यासाठी हा हंगाम योग्य नाही. अशा स्थितीत हा प्रस्ताव काही दिवसांसाठी पुढे ढकलण्यात आला.

Advertisement

1955 मध्ये योजनेचे काम पुन्हा सुरू झाले

Advertisement

द प्रिंटमधील एका अहवालात असे म्हटले आहे की मे 1955 मध्ये योजनेवर काम पुन्हा सुरू झाले. बीजिंग दूतावासाने परराष्ट्र मंत्रालयाला आंब्याच्या रोपांची लवकरात लवकर व्यवस्था करण्यास सांगितले. तयारी सुरू झाली आणि ती रोपे सांस्कृतिक शिष्टमंडळासह चीनला पाठवली जातील असे ठरले. सुरुवातीला 11 झाडे चीनला पाठवण्याचे ठरले होते, नंतर ते 8 करण्यात आले. 30 मे रोजी, परराष्ट्र मंत्रालयाने बीजिंगमधील भारतीय दूतावासाला कळवले की 5 जून रोजी 8 आंब्यांचे नमुने असलेले दोन क्रेट हाँगकाँगला पाठवले जात आहेत.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

भारताने आंबे पाठवले पण आले का?

Advertisement

यानंतर बीजिंग दूतावासाने सांगितले की आम्ही चीनच्या बाजूने माहिती देत ​​आहोत परंतु वनस्पतींची संख्या वाढवावी कारण 8 खूप कमी मानले जातील. अखेर, रोपांची गुणवत्ता पाहून परराष्ट्र मंत्रालयाने 3 दसर्‍याला, 2 चौसा, 2 अल्फोनझो आणि 1 लंगडा आंबा पाठवण्यास मान्यता दिली. परंतु त्यानंतरची माहिती सार्वजनिक नोंदींमध्ये नाही.

Advertisement

पुन्हा चीनला फळे पाठवायला 50 वर्षे लागली…

Advertisement

आंब्याची रोपे चीनला पाठवल्यानंतर काही वर्षांनी 1962 मध्ये दोन्ही देशांमध्ये युद्ध झाले आणि नात्यातील गोडवा आंबट झाला. यानंतर भारताला चीनला आंबा पाठवायला सुमारे 50 वर्षे लागली, असे अहवाल सांगतात. 2003 मध्ये माजी पंतप्रधान अटलबिहारी वाजपेयी यांच्या चीन दौऱ्यादरम्यान दोन्ही देशांनी WTO द्विपक्षीय करारांतर्गत करार केल्यानंतर 2004 मध्ये भारताकडून अम्ब्रोशियन फळांसह पहिली अधिकृत खेप चीनमध्ये दाखल झाली.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply