Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नूपूर शर्मावर अचानक भाजपने का केली कारवाई?; जाणून घ्या पाच मोठी कारणे

नवी दिल्ली –   भाजपने (BJP) पैगंबर मोहम्मदबद्दलच्या वक्तव्याबद्दल आपल्या राष्ट्रीय प्रवक्त्या नुपूर शर्मा (Nupur Sharma) आणि दिल्ली भाजपचे मीडिया प्रमुख नवीन जिंदाल (Naveen Jindal) यांच्यावर कारवाई केली आहे. तपास पूर्ण होईपर्यंत नुपूर शर्मा यांना पक्षाचे सदस्यत्व निलंबित करण्यात आले आहे, तर नवीन जिंदाल यांची 6 वर्षांसाठी पक्षातून हकालपट्टी करण्यात आली आहे.

Advertisement

भाजपच्या राष्ट्रीय प्रवक्त्या नुपूर शर्मा यांनी एका राष्ट्रीय टीव्ही चॅनलवरील चर्चेदरम्यान पैगंबर मोहम्मद यांच्यावर आक्षेपार्ह टिप्पणी केली होती, त्यानंतर पक्षाने कारवाई केली आहे. पण दोन्ही नेत्यांची पक्षातून हकालपट्टी करण्यामागे 5 महत्त्वाची कारणे आहेत. चला जाणून घेऊया ती 5 कारणे

Advertisement

अरब देशांचा निषेध
कुवेत, कतार आणि इराणने त्यांच्या देशांतील भारताच्या राजदूतांना बोलावून निषेध नोंदवला. यासोबतच अरब देशांमध्ये सोशल मीडियावर भारतीय उत्पादनांवर बहिष्कार टाकण्याचे ट्रेंडही सुरू झाले होते. कतारने निवेदनात म्हटले आहे की, “भारत सरकारकडून जाहीर माफी आणि या टिप्पण्यांचा तात्काळ निषेध करण्याची अपेक्षा आहे.” अशा इस्लामोफोबिक टिप्पण्यांना शिक्षेशिवाय परवानगी देणे मानवी हक्कांच्या संरक्षणासाठी गंभीर धोका आहे. यामुळे हिंसा आणि द्वेषाचे चक्र निर्माण होईल.”

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

उपराष्ट्रपतींच्या दौऱ्यात वाद
भारताचे उपराष्ट्रपती व्यंकय्या नायडू हे कतारच्या तीन दिवसीय दौऱ्यावर असून अरब देशांमधील व्यापाराच्या दृष्टीने ही भेट अत्यंत महत्त्वाची आहे. परंतु त्यांच्या भेटीदरम्यान, भाजप नेत्यांच्या टिप्पण्यांना कतारचा विरोध भारताला अस्वस्थ स्थितीत आणत होता, त्यामुळे भाजपला हा निर्णय घ्यावा लागला. उपराष्ट्रपती नायडू यांनी कबूल केले की भारताच्या सुमारे 40 टक्के गॅस गरजा कतारमधून पूर्ण केल्या जातात आणि खरेदीदार-विक्रेता संबंधांच्या पलीकडे सर्वसमावेशक ऊर्जा भागीदारीमध्ये जाण्याची गरज असल्याचे सांगितले.

Advertisement

व्यवसायावर परिणाम झाला
भाजप नेत्यांच्या या वक्तव्यानंतर अरब देशांमध्ये भारतीय वस्तूंवर बहिष्कार टाकण्याची मागणी करण्यात आली. अनेक स्टोअरमधून भारतीय लोकांना काढून टाकण्यात आल्याचेही वृत्त आहे. 2020-2021 मध्ये आखाती देशांसोबत भारताच्या व्यापाराचे एकूण मूल्य US$ 87 अब्ज पेक्षा जास्त होते, ज्यामध्ये सुमारे US$ 60 अब्जची एकूण आयात समाविष्ट होती. 2020-2021 मध्ये एकूण द्विपक्षीय व्यापारात मागील वर्षाच्या तुलनेत सुमारे 27 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. सुमारे 65 लाख भारतीय अरब देशांमध्ये राहतात आणि आपला उदरनिर्वाह करतात.

Advertisement

भाजपच्या प्रचाराला जोरदार झटका बसत होता
‘भाजप टू नो’ या मोहिमेद्वारे भाजप अनेक देशांपर्यंत पोहोचत असताना हा वादही समोर आला आहे. भाजप अनेक देशांतील प्रमुख राजदूतांना पक्ष आणि त्याची विचारधारा समजून घेण्यासाठी आपल्या मुख्यालयात आमंत्रित करत आहे. आखाती प्रदेशातील काही देशांच्या राजदूतांसोबत अशा बैठका झाल्या असून आगामी काळात आणखी अनेक बैठका होण्याची अपेक्षा असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. भाजप नेत्या नुपूर शर्मा यांच्या वक्तव्यानंतर पक्षाच्या प्रचाराचे नुकसान झाल्याचा अंदाज आला होता.

Advertisement

देशात हिंसाचाराच्या घटना घडू शकल्या असत्या
3 जून रोजी कानपूरमध्ये दोन समुदायांमध्ये हिंसक संघर्ष झाला आणि दगडफेकीच्या घटना घडल्या. तर देशाचे राष्ट्रपती, पंतप्रधान आणि मुख्यमंत्री एकाच दिवशी कानपूरमध्ये होते. नुपूर शर्मा यांच्या वक्तव्यावर मुस्लिम संघटनांनी बंदची घोषणा केली होती आणि यादरम्यान हिंसाचार सुरू झाला. देशात अन्य कोणत्याही ठिकाणी अशी घटना घडू नये म्हणून पक्षाला हा निर्णय घ्यावा लागला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply