Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अमरनाथ यात्रेला जाण्यापूर्वी ही बातमी वाचाच..! जम्मू-काश्मीर प्रशासनाने दिला खास सल्ला

दिल्ली –  43 दिवसांची अमरनाथ यात्रा (Amarnath Yatra) यावर्षी 30 जूनपासून सुरू होणार आहे आणि 11 ऑगस्ट 2022 रोजी रक्षाबंधनाच्या दिवशी संपणार आहे. यात्रेच्या पार्श्वभूमीवर जम्मू-काश्मीर (Jammu And Kashmir) प्रशासनाने यात्रेकरूंसाठी अनेक महत्त्वाची मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत.

Advertisement

यासोबतच जम्मू-काश्मीरचे लेफ्टनंट गव्हर्नर मनोज सिन्हा आणि प्रधान सचिव नितीश्वर कुमार यांनी यात्रेसाठी भाविकांनी काय करावे आणि काय करू नये, असा सल्ला दिला आहे. नितीश्वर कुमार म्हणाले की, प्रवाशांनी मॉर्निंग वॉकला जावे आणि श्वासोच्छवासाचे व्यायाम करावेत. प्रवासादरम्यान उबदार कपडे, जीवनावश्यक अन्नपदार्थ जपून ठेवावेत, त्याचप्रमाणे स्वत:ला हायड्रेट ठेवणेही खूप गरजेचे आहे, असा सल्लाही त्यांनी दिला.

Advertisement

एएनआय या वृत्तसंस्थेशी बोलताना नितीश्वर कुमार म्हणाले की, ज्या प्रवाशांनी अमरनाथ यात्रेसाठी नोंदणी केली आहे किंवा स्वत:ची नोंदणी करून घेणार आहेत, त्यांनी दररोज सकाळी किंवा संध्याकाळी 4 ते 5 तास चालले पाहिजे. यामागची कारणे सांगताना ते म्हणाले की, बाबा बर्फानी 12,700 फूट उंचीवर आहे. त्यामुळे प्रवाशांना उंचावरून जावे लागते. अशा परिस्थितीत तंदुरुस्त राहणे खूप गरजेचे आहे. एवढ्या उंचीवर गेल्यावर त्याला ऑक्सिजनच्या कमतरतेचा सामना करावा लागतो, असेही नितीश कुमार म्हणाले. यासाठी श्वासोच्छवासाचे व्यायाम करणे आवश्यक आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

उबदार कपडे ठेवा
प्रवासादरम्यान प्रवाशांना उबदार कपडे घालण्याचा सल्ला देताना नितीश्वर कुमार सांगतात की, पावसाळ्यात येथील तापमान 5-6 अंशांनी खाली गेले तर लोकांना उबदार कपड्यांची गरज भासेल. त्यामुळे लोकांना प्रवास करणे सोपे होणार आहे. यासोबतच तो प्रवाशांना काठ्या आणि जॅकेट सोबत ठेवण्याचा सल्ला देतो.

Advertisement

सुरक्षिततेवर विशेष भर
उल्लेखनीय आहे की, अलीकडेच उत्तराखंडमधील चारधाम यात्रेदरम्यान 90 हून अधिक लोकांना आपला जीव गमवावा लागला होता. हृदयविकाराचा झटका आणि इतर कारणांमुळे या प्रवाशांचा मृत्यू झाला. हा प्रवास 3 मे रोजी सुरू झाला. अशा परिस्थितीत नितीश्वर कुमार यांचा सल्ला खूप महत्त्वाचा आहे. दरम्यान, केदारनाथ यात्रा आणि आगामी अमरनाथ यात्रा आणि रथयात्रा लक्षात घेऊन केंद्र सरकारने संबंधित राज्यांना सुरक्षा व्यवस्था मजबूत करण्याचे निर्देश दिले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply