Take a fresh look at your lifestyle.

देशात मंकीपॉक्सची एन्ट्री?; ‘या’ राज्यात 5 वर्षाच्या मुलीमध्ये दिसून आली लक्षणे

नवी दिल्ली –  राष्ट्रीय राजधानी दिल्लीला (Delhi) लागून असलेल्या गाझियाबाद (Ghaziabad), उत्तर प्रदेशमधील (Uttar Pradesh) एका 5 वर्षाच्या मुलीमध्ये मंकीपॉक्सची (Monkeypox) लक्षणे दिसू लागल्यानंतर, खबरदारी म्हणून तपासणीसाठी तिचे नमुने घेण्यात आले आहे.

Advertisement

या मुलीला खाज सुटत होती आणि अंगावर पुरळही येत होते. ही माहिती देताना गाझियाबादच्या सीएमओने सांगितले की, मुलीला इतर कोणतीही आरोग्य समस्या नव्हती. यासोबतच त्यांनी सांगितले की, गेल्या महिनाभरात ते किंवा त्यांचे कोणीही जवळचे नातेवाईक परदेशात गेलेले नाहीत.

Advertisement

सीएमओच्या म्हणण्यानुसार, मुलीच्या अंगाचे नमुने तपासणीसाठी पुण्याला पाठवण्यात आले असून, तेथून त्याचा अहवाल 24 तासांत येईल. त्यांनी सांगितले की, मुलीला सध्या वेगळे ठेवण्यात आले आहे. त्याच्या शरीरात दिसणारी ही लक्षणे इतर कोणत्याही आजाराचीही असू शकतात, मात्र याबाबतची खबरदारी घेतली जात आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

मंकीपॉक्सची लक्षणे
मंकीपॉक्स हा एक दुर्मिळ आजार आहे ज्यामध्ये फ्लूसारखी लक्षणे असतात. यामध्ये ताप, डोकेदुखी, थंडी वाजून येणे, स्नायू दुखणे, पाठदुखी, थकवा आणि सुजलेल्या लिम्फ नोड्सचा समावेश होतो. संसर्ग झाल्यानंतर चेहऱ्यावर पुरळ उठू लागते, जी शरीराच्या इतर भागातही पसरते. ही लक्षणे संक्रमणाच्या 5 व्या दिवसापासून 21 व्या दिवसापर्यंत येऊ शकतात.

Advertisement

केंद्र सरकारचा इशारा
मंकीपॉक्सबाबत मार्गदर्शक सूचना देऊन केंद्र सरकारने सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना सतर्क राहण्याचे निर्देश दिले आहेत. मंकीपॉक्स विषाणूच्या संसर्गाचा प्रसार रोखण्यासाठी, सरकारने जारी केलेल्या मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये लवकरात लवकर प्रकरणांचा शोध घेण्याचा आणि संशयित रुग्णांसाठी कंटेनमेंट झोन तयार करण्याचा सल्ला दिला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply