Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

टिपू सुलतानच्या मशिदीवरून वाद वाढला; राज्य सरकारने घेतला मोठा निर्णय; आता..

दिल्ली – बंगळुरूपासून (Bangalore) 150 किमी अंतरावर असलेल्या श्रीरंगपटना (Srirangapatna) येथील या जामिया मशिदीचा (Jamia Masjid) वाद अधिकच गडद होत चालला आहे.

Advertisement

टिपू सुलतानने (Tipu Sultan) तिथे असलेले हनुमान मंदिर (Hanuman temple) पाडून ही मशीद बांधल्याचा आरोप हिंदू संघटना करतात. या संघटनांचे म्हणणे आहे की, मशिदीच्या पूर्व दरवाजाजवळ एक हनुमान मंदिर होते, ते टिपू सुलतानने पाडून मशीद बांधली आणि आजही काही लोक या मशिदीत नमाज अदा करतात आणि मदरसाही आहे. हिंदू संघटनांनी या संदर्भात जिल्हा प्रशासनाला निवेदनही दिले होते आणि आता 4 जून म्हणजेच शनिवारी श्रीरंगपट्टण चलोची हाक दिली आहे आणि मशिदीजवळ पूजा करण्याचे सांगितले आहे.

Advertisement

कायद्यानुसार आम्ही प्रशासनाशी बोललो होतो, मात्र त्यावर कोणीही कारवाई केली नाही, त्यामुळे आम्ही आता आंदोलन करण्याचा निर्णय घेतला असून येत्या काळात आम्ही आमचा विरोध आणखी तीव्र करणार आहोत. मात्र टिपू सुलतानचे वंशज हिंदू संघटनांच्या या आरोपांना निराधार म्हणत आहेत. टिपू सुलतानचे वंशज साहबजादा मन्सूर अली यांच्या म्हणण्यानुसार, ज्या ठिकाणी मशीद बांधण्यात आली आहे ते मैदान होते आणि टिपू सुलतान लहान असताना या मैदानात खेळत असत. मन्सूर अली म्हणतात की, ज्या कलाकृतीचा दावा केला जात आहे की मंदिर तिथे होते, ती प्रत्यक्षात इंडो-इस्लामिक वास्तुकला आहे, म्हणूनच मशिदीच्या काही खांबांवर हत्ती किंवा फुले आहेत.

Loading...
Advertisement

परिस्थिती पाहता, जिल्हा प्रशासनाने सुरक्षा व्यवस्था कडक केली असून श्रीरंगपटना शहरात 5 जूनपर्यंत कलम 144 लागू केले आहे. हिंदू संघटनांच्या श्रीरंगपट्टण चलोला जिल्हा प्रशासनाने परवानगी दिलेली नाही. मंड्या जिल्ह्यातील डीसी अवस्थी. कोणत्याही संघटनेला कायदा व सुव्यवस्था बिघडू देणार नाही, असे एस. जमाई मशिदीच्या देखभालीची जबाबदारी भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण (एएसआय) कडे आहे, त्यामुळे याबाबतचा अंतिम निर्णयही एएसआयचाच असेल.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

श्रीरंगपटना शहराच्या हद्दीत कलम 144 लागू करण्यात आले आहे. श्रीरंगपटना जामिया मशीद ASI च्या अंतर्गत आहे. आम्ही या प्रकरणाची माहिती बंगळुरूच्या एएसआयला दिली आहे. बंगळुरू कार्यालयाने दिल्ली कार्यालयाला माहिती देऊन सल्ला मागितला आहे. या विषयावर एएसआयचे काय म्हणणे आहे ते आपण पाहू. टिपू सुलतानच्या संदर्भात कर्नाटकात नेहमीच वाद होतात, अनेकजण त्याला शूर राज्य म्हणतात, काहीजण त्याला हिंदूविरोधी मानतात, आणि टिपूच्या नावावर बरेच राजकारण केले जाते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply