Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

जम्मू-काश्मीरमध्ये निवडणूक कधी आणि कशी होणार?; आयोगाने सूरु केली तयारी

दिल्ली –   अलीकडेच, 26 महिन्यांच्या सरावानंतर जम्मू-काश्मीरमध्ये (Jammu And Kashmir) विधानसभा आणि लोकसभेच्या जागांचे परिसीमन करण्यात आले आहे. जम्मू आणि काश्मीरमध्ये विधानसभेच्या (Assembly) एकूण 90 जागा आहेत आणि पहिल्यांदाच 9 जागा अनुसूचित जमातीसाठी राखीव ठेवण्यात आल्या आहेत.

Advertisement

सीमांकन पूर्ण झाल्यानंतर जम्मू-काश्मीरमध्ये निवडणूक आयोगाने विधानसभा निवडणुकीची तयारी सुरू केली आहे. निवडणूक आयोगाच्या उच्च सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, निवडणूक आयोगाने परिसीमन आयोगाशी संबंधित अधिकाऱ्यांसोबत बैठक घेतली होती, ज्यामध्ये जम्मू-काश्मीरचे मुख्य निवडणूक अधिकारीही उपस्थित होते. या बैठकीत निवडणूक आयोगाने सीमांकनाबाबत संपूर्ण माहिती घेतली आणि सीमांकनानंतर जम्मू-काश्मीरमध्ये निवडणुका घेण्याच्या आवश्यकतेवर चर्चा करण्यात आली. लवकरच जम्मू आणि काश्मीरच्या मुख्य निवडणूक अधिकाऱ्यांना आवश्यक काम सुरू करण्यासाठी अधिकृतपणे पत्र लिहिले जाईल.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

आता प्रश्न पडतो की जम्मू-काश्मीरमध्ये निवडणुका कधी होणार? सप्टेंबरपर्यंत निवडणूक आयोगाची तयारी पूर्ण झाली, तर राज्यात ऑक्टोबर-नोव्हेंबरपर्यंत निवडणुका घेणे शक्य होणार आहे. तसे झाल्यास गुजरात आणि हिमाचल प्रदेशाबरोबरच जम्मू-काश्मीरमध्येही निवडणुका होऊ शकतात. मात्र सप्टेंबरपर्यंत निवडणुकांची तयारी झाली नाही, तर जम्मू-काश्मीर केंद्रशासित प्रदेशात पुढील वर्षी फेब्रुवारीनंतर निवडणुका होतील.

Loading...
Advertisement

किंबहुना, थंडीच्या मोसमात बर्फवृष्टीमुळे जम्मू-काश्मीरमध्ये डिसेंबर, जानेवारी आणि फेब्रुवारी महिन्यात निवडणुका घेणे अशक्य आहे, त्यामुळेच ऑक्टोबर, नोव्हेंबरमध्ये निवडणुका घेतल्या नाहीत, तर  फेब्रुवारी महिन्यात आणि मार्च महिन्यात किंवा त्यानंतर निवडणुका होतील.

Advertisement

निवडणुका कधी होऊ शकतात?
खरे तर जम्मू-काश्मीरमधील परिसीमनामुळे निवडणूक आयोगाचे काम वाढले आहे. निवडणूक आयोगाने विधानसभा जागांच्या नव्या परिसीमनानुसार विधानसभा मतदारसंघ तयार करावेत. त्याअंतर्गत विधानसभा मतदारसंघानुसार मतदान केंद्राची ओळख करून देणे, त्याचे अधिकारी निश्चित करणे, याशिवाय परिसीमनानंतर बदललेल्या परिस्थितीत विधानसभा मतदारसंघानुसार मतदार यादी तयार करणे आणि त्यानंतर मतदार यादीचे पुनरिक्षण करणे, जेणेकरून नवीन मतदार जोडता येतील.आणि ज्या मतदारांची नावे काढायची आहेत त्यांना काढून टाकता येईल. निवडणूक आयोगाकडे सर्व आवश्यक काम पूर्ण करण्यासाठी 6 महिन्यांचा कालावधी आहे.

Advertisement

जम्मू-काश्मीरमध्ये सीमांकनानंतर जागांची स्थिती काय आहे?
वास्तविक, अलीकडेच, 26 महिन्यांच्या सरावानंतर, जम्मू-काश्मीरमध्ये विधानसभा आणि लोकसभेच्या जागांचे परिसीमन करण्यात आले आहे. जम्मू आणि काश्मीरमध्ये विधानसभेच्या एकूण 90 जागा आहेत आणि पहिल्यांदाच 9 जागा अनुसूचित जमातीसाठी राखीव ठेवण्यात आल्या आहेत. याशिवाय, पहिल्यांदाच जम्मू-काश्मीरमधील लोकसभेच्या सर्व 5 जागांवर विधानसभेच्या 18-18 जागा समान ठेवण्यात आल्या आहेत. म्हणजेच एका लोकसभा मतदारसंघाच्या हद्दीत विधानसभेच्या 18 जागा असतील. जम्मू विभागात 43 आणि काश्मीर क्षेत्रात 47 जागा आहेत. कोणत्याही एका विधानसभा मतदारसंघाची सीमा एकाहून अधिक जिल्ह्यांमध्ये ठेवण्यात आलेली नाही.

Advertisement

जागांमध्ये मोठे बदल
जम्मू-काश्मीरमधील कलम 370 हटवल्यानंतर, नवीन कायद्यानुसार, जम्मू-काश्मीर राज्यातील विधानसभेच्या एकूण जागांची संख्या 107 वरून 114 झाली आहे, परंतु 24 जागा पाकव्याप्त काश्मीरमध्ये आहेत, त्यामुळे केवळ 90 जागा मर्यादित केल्या आहेत. जम्मू-काश्मीरमधील 90 जागांपैकी एक जागा माता वैष्णोदेवीच्या नावावर आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply