Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नापास झाल्यानंतर IAS तेजस्वीने वापरली ‘ही’ युक्ती; दिली दुसऱ्यांदा UPSC परीक्षा अन्..

दिल्ली –  यूपीएससी सिव्हिल सर्व्हिसेस परीक्षेची (UPSC exam) तयारी योग्य पद्धतीने केली, तर माणूस कमी वेळात यशस्वी होऊ शकतो. असे अनेक UPSC इच्छुक आहेत जे गोंधळलेले आहेत किंवा त्यांना योग्य दिशेने कसे जायचे हे माहित नाही, अशा लोकांसाठी IAS अधिकारी तेजस्वी राणा (tejasvi Rana) यांची कहाणी प्रेरणादायी ठरू शकते. तेजस्वीने अनोख्या पद्धतीने तयारी करत दुसऱ्या प्रयत्नात यश संपादन करून आयएएस अधिकारी होण्याचे स्वप्न पूर्ण केले.

Advertisement

असा सुरू झाला आयएएस होण्याचा प्रवास
तेजस्वी राणा कुरुक्षेत्र, हरियाणाची आहे. लहानपणापासूनच तिला अभियांत्रिकी करायचं होतं आणि म्हणूनच इंटरमिजिएटनंतर तिने JEE परीक्षा दिली. यानंतर तेजस्वीने आयआयटी कानपूरमध्ये शिक्षण घेतले, यादरम्यान त्याची यूपीएससीकडे आवड वाढली आणि त्याने तयारी करण्याचा निर्णय घेतला. तेजस्वीने 2015 मध्ये पहिल्यांदा UPSC परीक्षा दिली आणि प्रिलिम पास केली पण मेनमध्ये नापास झाली. दुसऱ्या प्रयत्नात त्याने यशाची चव चाखली.

Advertisement

या नियोजनातून यूपीएससीची तयारी सुरू झाली
तेजस्वीने प्रथम UPSC अभ्यासक्रमाचा सखोल अभ्यास केला आणि नंतर मूलभूत गोष्टी स्पष्ट करण्यासाठी इयत्ता 6 ते 12 ची NCERT पुस्तके गोळा केली. त्यांनी ही पुस्तके नीट वाचली आणि त्यांचे मूळ बळकट केले. यानंतर, त्याने काळजीपूर्वक वैकल्पिक विषय निवडला आणि मानक पुस्तके घेतली. तेजस्वीने चांगले वेळापत्रक बनवले आणि दररोज जमेल तेवढा अभ्यास करून छोट्या नोट्स काढल्या. यादरम्यान त्यांनी मॉक टेस्ट देऊन तयारीचे विश्लेषण केले आणि उत्तर लेखनाचा सरावही केला. त्याची रणनीती कामी आली आणि त्याला यशही मिळाले.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

आयएएस तेजस्वी यांनी ही महत्त्वाची सूचना केली
तेजस्वीच्या मते, यूपीएससीमध्ये यश मिळवण्यासाठी तुम्हाला समर्पित होऊन कठोर परिश्रम करावे लागतील. उमेदवारांनी चांगल्या स्त्रोतांकडून योग्य दिशेने तयारी करावी आणि वेळोवेळी त्यांच्या तयारीचे विश्लेषण केले पाहिजे. यामुळे तुमची नेमकी स्थिती कळेल आणि त्यानुसार चुका सुधारता येतील आणि पुन्हा प्रयत्न चांगल्या पद्धतीने करता येतील. तेजस्वी म्हणतात की, अपयशाला घाबरू नका आणि संयमाने प्रयत्न करा. आयएएस अधिकारी तेजस्वी राणा यांनी आयपीएस अधिकारी अभिषेक गुप्तासोबत लग्न केले आहे आणि ते पश्चिम बंगालमधील कालिम्पॉंग येथे तैनात आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply