Take a fresh look at your lifestyle.

देशात जुलै-ऑगस्टमध्ये पुन्हा वाढणार वीज संकट; जाणून घ्या त्यामागचे मोठे कारण काय?

मुंबई –  भारतातील विजेचे संकट (India power crisis) पुन्हा एकदा गडद होऊ शकते. CREA या स्वतंत्र तपास संस्थेने तशी शक्यता व्यक्त केली आहे. जुलै-ऑगस्टमध्ये (July – August) पुन्हा एकदा विजेचे संकट गडद होऊ शकते, असे या संघटनेचे म्हणणे आहे. सेंटर फॉर रिसर्च ऑन एनर्जी अँड क्लीन एअरच्या मते, देशातील थर्मल पॉवर प्लांट्समध्ये मान्सूनपूर्व कोळशाचा साठा कमी झाल्यामुळे देशात ही परिस्थिती उद्भवू शकते. सध्या खाण एक्झॉस्ट पॉवर स्टेशनमध्ये कोळशाचा साठा 13.5 मेट्रिक टन आहे आणि देशातील सर्व पॉवर प्लांटमध्ये 20.7 मेट्रिक टन कोळशाचा साठा आहे.

Advertisement

कोळसा वाहतुकीकडे लक्ष देण्याची गरज
सेंटर फॉर रिसर्च ऑन एनर्जी अँड क्लीन एअरच्या आकडेवारीनुसार, कोळशावर चालणारे पॉवर प्लांट विजेच्या मागणीतील किंचित वाढ देखील सहन करण्याच्या स्थितीत नाहीत. CREA च्या मते, भारतातील वीज संकट हे कोळसा व्यवस्थापनामुळे आलेले संकट आहे. या तपास संस्थेने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की, वीज संकट टाळण्यासाठी कोळशाच्या वाहतुकीवर लक्ष केंद्रित करून त्याच्या वाहतुकीचे नियोजन करण्याची गरज आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

केंद्रीय विद्युत प्राधिकरणाने (CEA) ऑगस्टमध्ये 214 GW ची सर्वोच्च वीज मागणी देखील भाकित केली आहे. पुढे, मे महिन्याच्या तुलनेत सरासरी ऊर्जेची मागणी 1,33,426 दशलक्ष युनिट्स (MU) पर्यंत वाढण्याची शक्यता आहे. त्याच वेळी, ऊर्जा आणि स्वच्छ हवेच्या संशोधन केंद्राने असेही म्हटले आहे की नैऋत्य मान्सून सुरू झाल्यानंतर खाणींमधून वीज केंद्रापर्यंत कोळशाचे उत्खनन आणि वाहतूक आणखी ठप्प होईल. CREA ने म्हटले आहे की जर पावसाळ्यापूर्वी कोळशाचा साठा पुरेशा प्रमाणात भरला नाही तर जुलै-ऑगस्ट 2022 मध्ये देश आणखी एका वीज संकटाकडे जाऊ शकतो.

Advertisement

वीज केंद्रांजवळील कोळशाचा साठा सातत्याने कमी होत आहे
CREA ने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की डेटावरून हे स्पष्ट होते की कोळशाची वाहतूक आणि हाताळणी वीज क्षेत्राची वाढती मागणी पूर्ण करण्यासाठी पुरेसे नाही. पुरेसा कोळसा खाण असूनही औष्णिक वीज केंद्रांमध्ये पुरेसा साठा नाही. आर्थिक वर्ष 2021-22 मध्ये भारताचे 777.26 दशलक्ष टन (MT) विक्रमी कोळसा उत्पादन होते, जे FY21 मधील 716.08 MT च्या तुलनेत 8.54 टक्क्यांनी वाढले. आपल्या अहवालात, CREA ने म्हटले आहे की मध्यंतरी काही महिने वगळता उर्जा केंद्रांसह कोळशाचा साठा मे 2020 पासून सतत कमी होत आहे.

Advertisement

गेल्या वर्षी वीज संकटाचे प्राथमिक कारण म्हणजे नैऋत्य मान्सून सुरू होण्यापूर्वी पुरेसा कोळशाचा साठा करण्यात पॉवर प्लांट चालकांची निष्क्रियता हे या अहवालात म्हटले आहे. ही वेळ महत्त्वाची आहे कारण पावसाळ्यात कोळशाच्या खाणींना पूर येतो, ज्यामुळे त्यांचे उत्पादन आणि वीज केंद्रापर्यंत वाहतूक खोळंबते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply