Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अखिलेश देणार भाजपाला धक्का; 2024 साठी ‘या’ रणनीतीवर करणार काम

दिल्ली – समाजवादी पक्षाचे (Samajwadi party) प्रमुख अखिलेश यादव (Akhilesh Yadav) यांनी 2024 मध्ये राज्यसभेच्या माध्यमातून होणाऱ्या लोकसभा निवडणुकीची (Loksabha) समीकरणे तयार करण्यास सुरुवात केली आहे. त्यामुळे राज्यसभेतील काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते कपिल सिब्बल, आरएलडी प्रमुख जयंत चौधरी आणि जावेद अली खान यांना पाठवत आहेत. त्यामुळे एका बाणाने अनेक लक्ष्ये मारली जातील.

Advertisement

किंबहुना, सध्या सपावर नाराज असलेले आझम खान यांचे मन वळवण्यासाठी काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते कपिल सिब्बल, जे त्यांचे वकील होते, त्यांना सपाने त्यांच्या पाठिंब्याने उमेदवारी दिली होती. दुसरीकडे जयंत चौधरी यांना उमेदवार करून युती धर्म पाळण्याचा संदेश दिला आहे. पक्षाने संभलच्या जावेद अली खान यांच्यावर विश्वास दाखवला आहे. यासोबतच पक्षाने आझम यांच्यापासून वाढलेल्या अंतरादरम्यान मुस्लिम मतदारांपर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न केला आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

दिल्लीच्या राजकारणासाठी सिब्बल योग्य
राजकीय जाणकारांचे मानायचे झाल्यास, कपिल सिब्बल यांना पाठिंबा देण्यामागे अखिलेश यांच्या निर्णयामुळे पक्षाला राज्यसभेत बुलंद आवाज मिळेल, तर पक्षांतर्गत सुरू असलेले अंतर्गत राजकारणही संपुष्टात येईल. यासोबतच मुलायमसिंग यादव यांचे वाढते वय आणि तब्येत आणि यूपीमध्ये स्वत:च्या सक्रिय उपस्थितीची सक्ती यामुळे अखिलेश यांना दिल्लीच्या राजकारणात स्वत:साठी एका प्रभावी वकिलाची गरज होती, जो केवळ दिल्लीच्या महत्त्वाच्या ठिकाणीच बसणार नाही तर तिथेही बसेल. इतर राज्यातील सक्रिय आणि प्रमुख पक्षांच्या नेत्यांशी संपर्क आणि संवाद असावा. सिब्बल यासाठी योग्य असतील.

Loading...
Advertisement

जावेद-जयंतही रणनीतीच्या केंद्रस्थानी
आझम आणि शिवपाल यांच्या बंडखोर वृत्तीने सपा प्रचंड नाराज आहे. अशा परिस्थितीत आझम यांचे मन वळवण्यात कपिल सिब्बल मोठी भूमिका बजावू शकतात, असे मानले जात आहे. विधानसभा निवडणुकीत अल्पसंख्याक समाजाने ज्या प्रकारे सपाला एकतर्फी पाठिंबा दिला, त्यामुळे सपा राज्यसभा निवडणुकीत मुस्लिम चेहऱ्याला संधी देईल, असे मानले जात होते. अपेक्षेप्रमाणे जावेद अली खान यांना राज्यसभा निवडणुकीसाठी सपाने उमेदवारी दिली आहे. जयंत यांच्याशी युती करून सपा प्रमुखांना विधानसभेत काही फायदा झाला होता. लोकसभा आणि पश्चिम उत्तर प्रदेशात युती मजबूत व्हावी यासाठी अखिलेश यांनी जयंत यांना राज्यसभेवर पाठवून औदार्य दाखवले आहे. विधानसभा निवडणुकीत भाजपचा बालेकिल्ला बनलेल्या पश्चिम यूपीमध्ये अखिलेश आणि जयंतच्या जोडीने आव्हान वाढवले.

Advertisement

आझम खान आणि मुस्लिमांना एक करण्याचा प्रयत्न
कपिल सिब्बल हे प्रसिद्ध वकील आहेत, आझम खान यांना खूश करण्यासाठी सपाने त्यांना राज्यसभेत पाठिंबा दिला आहे, कारण सपाला आझम खान यांच्या बहाण्याने मुस्लिम मते वाचवायची आहेत. विधानसभा निवडणुकीनंतर मुस्लिमांमध्ये नाराजी असल्याच्या बातम्या आल्या होत्या. लोकसभा निवडणुकीला फारसा वेळ नाही. अशा स्थितीत सपाला विधानसभेत एकत्र मिळालेली मुस्लिम मते फोड्याची नाही. कपिल सिब्बल यांना पाठिंबा देण्यासाठी आझम खान यांच्यावर दबाव होता.त्यामुळेच त्यांना राज्यसभेवर पाठवले जात आहे.

Advertisement

लोकसभा निवडणुकीसाठी भाजपविरोधात तिसरी आघाडी तयार करण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. त्यामुळे अखिलेश केसीआर आणि केजरीवाल यांची भेट घेत आहेत. त्या प्रयत्नांना यूपीकडून धक्का लागू नये म्हणून जयंत आणि राजभर यांना हाताळले जात आहे. याच कारणामुळे जयंत यांना राज्यसभेवर पाठवण्यात आले आहे. सपाला लोकसभा निवडणुकीसाठी छोट्या पक्षांना बांधून ठेवायचे आहे. त्यामुळेच अनेक नेत्यांचा दावा खोडून काढत हा निर्णय घेतला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply