Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रेल्वेने घेतला मोठा निर्णय; 114 वर्षे जुनी ‘ती’ प्रशासकीय यंत्रणा बदलली, जाणून घ्या डिटेल्स

दिल्ली – भारतीय रेल्वे (Indian Railways) सतत बदलाच्या काळातून जात आहे. ट्रेनमध्ये काळानुरूप आधुनिकीकरण करण्यासाठी आणि प्रवाशांच्या सोयी वाढवण्यासाठी हे बदल करण्यात येत आहेत. या क्रमवारीत आता एक मोठा बदल करण्यात आला आहे की भारतीय रेल्वेच्या 114 वर्षे जुन्या प्रशासकीय रचनेत बदल करण्यात आला आहे.

Advertisement

एक सेवा भारतीय रेल्वे व्यवस्थापन सेवा (IRMS) तयार करण्यासाठी आठ केडरचे विलीनीकरण करण्यात आले. म्हणजेच रेल्वे अधिकाऱ्यांना व्यवस्थापन सेवेचे अधिकारी म्हटले जाईल. कार्यकर्त्यांमधील सात दशकांपासून सुरू असलेली लॉबिंग क्षणार्धात संपुष्टात आल्याचा दावा केला जात आहे. रेल्वे आता आधुनिकतेच्या मार्गावर धावणार आहे.

Advertisement

आठ संवर्गाच्या विलीनीकरणाला कायदेशीर मान्यता मिळाली
मंत्रालयातील एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, मंत्रिमंडळाने यापूर्वीच आठ कॅडरच्या विलीनीकरणाला मंजुरी दिली आहे. जारी केलेल्या अधिसूचनेसह, आयआरएमएसला कायदेशीर मान्यता मिळाली. इंजिनीअरिंग, मेकॅनिकल, इलेक्ट्रिकल्स, अकाउंट्स, वेअरहाउसिंग, कार्मिक, ट्रॅफिक, सिग्नल आणि टेलिकॉम कॅडर रद्द करण्यात आले आहेत. आता ते मॅनेजमेंट सर्व्हिसचे अधिकारी असतील.

Advertisement

अधिकाऱ्यांच्या नियुक्तीत नवा फॉर्म्युला चालेल
या बदलांमधील विशेष गोष्ट अशी आहे की, लेव्हल-16 च्या भरती प्रक्रियेत इमोशनल कोटिंट (EQ) फॉर्म्युला इंटेलिजेंस कोटिंट (IQ) ने बदलला जाईल, म्हणजेच झोनल रेल्वेचे महाव्यवस्थापक आणि त्यांच्या आधीचे अधिकारी, ज्यात चेअरमन आणि सदस्य आहेत. रेल्वे बोर्ड. अनेक वेगवेगळ्या प्रमाणित चाचण्यांमधून काढलेली गणना करून आयक्यू अधिकाऱ्याच्या बुद्धिमत्तेचे मूल्यांकन करते. तर EQ मध्ये, अधिकार्‍याच्या नेतृत्व क्षमतेचे मूल्यांकन तर्कासह केले जाते.

Loading...
Advertisement

लॉबिंगची परंपरा संपेल
बर्‍याच विकसित देशांतील सर्वोच्च सार्वजनिक क्षेत्रात EQ प्रचलित आहे. भारतीय रेल्वेमध्ये प्रथमच केंद्र सरकारने याचा अवलंब केला आहे. आयआरएमएसमध्ये, अधिकाऱ्याच्या पदोन्नतीमध्ये वरिष्ठतेच्या जागी EQ स्तर काम करेल. यामुळे रेल्वेतील उच्च पदांसाठी लॉबिंगची परंपरा कायमची संपुष्टात येईल. रेल्वे बोर्ड आणि महाव्यवस्थापक या पदांवर नियुक्तीसाठी अधिकाऱ्याला मुलाखतीत त्याच्या कामातील पाच कामगिरी सांगावी लागेल. त्याचबरोबर भविष्यासाठीचा रोडमॅपही मांडावा लागणार आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

नवीन प्रणालीमध्ये, रेल्वे बोर्डाचे अध्यक्ष (CRB) आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी असतील. यासह चार सदस्य रेल्वे बोर्ड सदस्य (पायाभूत सुविधा), सदस्य (ऑपरेशन्स आणि बिझनेस डेव्हलपमेंट), सदस्य (ट्रॅक्शन आणि रोलिंग स्टॉक), सदस्य (वित्त) यांच्यासह दोन महासंचालक हे पहिले महासंचालक (मानव संसाधन), महासंचालक (मानव संसाधन) असतील. सुरक्षितता). तर भारतीय रेल्वेमध्ये मेट्रो रेल्वे, 17 विभागीय रेल्वेचे महाव्यवस्थापक, रेल्वे कोच फॅक्टरी, इंजिन फॅक्टरी, व्हील फॅक्टरी यासह एकूण 29 महाव्यवस्थापक असतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply