Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राज्यसभा निवडणुकीपूर्वीच काँग्रेस खेळणार मास्टरस्ट्रोक?; मोदींना देणार धक्का

दिल्ली – राज्यसभा निवडणुकीसाठी (Rajyasabha Election) उमेदवारी अर्ज दाखल होताच यासंदर्भातील वेगवेगळी चर्चा सुरू झाली आहेत. राजस्थानमध्ये (Rajshthan) काँग्रेस (Congress) चारपैकी तीन जागा लढवणार आहे. त्यासाठी उमेदवार निवडीची प्रक्रिया सुरू करण्यात आली आहे.

Advertisement

मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत (CM Ashok Gehlot)  आणि प्रभारी सरचिटणीस अजय माकन (Ajay Maken) हे तिन्ही जागांवर स्थानिक नेत्यांना संधी देण्याच्या बाजूने आहेत. त्याचवेळी तीनपैकी एका मुस्लिम आणि एका आदिवासी नेत्याला निवडणुकीत उतरवण्याबाबत तत्त्वत: करार झाल्याचे दिसते. मात्र, याबाबतचा अंतिम निर्णय पक्षाध्यक्षा सोनिया गांधी घेणार आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

राजस्थानमध्ये 3 पैकी 2 जागांवर स्पष्ट विजय होणार असल्याचे काँग्रेसच्या सूत्रांनी सांगितले. अपक्ष आणि इतरांच्या मदतीने तिसरी जागा जिंकण्याचा पक्षाला विश्वास वाटत आहे. त्यामुळेच पक्षाने आता तिन्ही जागांसाठी उमेदवार निश्चित करण्याची प्रक्रिया सुरू केली आहे. त्यासाठी पक्ष काही निकष लावू शकतो. एकाही आमदाराला राज्यसभेवर न पाठवण्याबाबत चर्चा सुरू आहे. मात्र, याबाबतचा अंतिम निर्णय काँग्रेस प्रदेशाध्यक्षांच्या मान्यतेनंतरच घेतला जाणार आहे.

Advertisement

बाहेरच्या नेत्यांना परराज्यातून संधी
यावेळी तिन्ही जागांवर स्थानिक नेत्यांना संधी द्यावी, अशी मुख्यमंत्री गेहलोत आणि प्रभारी माकन यांची इच्छा आहे. असे केल्याने 2023 च्या विधानसभा निवडणुकीत पक्षाला फायदा होऊ शकतो. सध्या माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग आणि संघटनेचे सरचिटणीस केसी वेणुगोपाल हे राजस्थानचे राज्यसभा सदस्य आहेत. तर मध्य प्रदेश, छत्तीसगड या राज्यांतील बाहेरच्या नेत्यांना राज्यसभेवर पाठवलेले नाही.

Loading...
Advertisement

मुस्लिम आणि आदिवासींना संधी मिळू शकते
सूत्रांनी सांगितले की पक्ष आपली पारंपारिक मते हाताळण्यासाठी मुस्लिम आणि आदिवासी नेत्यांना राज्यसभेवर पाठवू शकतो. त्यासाठी पक्षातील अनेक नेत्यांच्या नावांची चर्चा सुरू आहे.

Advertisement

राजस्थानचे माजी मंत्री इमामुद्दीन अहमद उर्फ ​​दुर्रू मियाँ, अश्क अली टंक, माजी खासदार रघुवीर सिंग मीना, ताराचंद भगोरा, राष्ट्रीय सचिव झुबेर खान यांनी राज्यसभा निवडणुकीसंदर्भात प्रभारी महासचिवांची भेट घेतली. त्याचबरोबर राज्यसभेच्या उमेदवारीसाठी माजी खासदार ज्योती मिर्धा, रामेश्वर दुडी, संजय गुर्जर यांचीही नावे चर्चेत आहेत.

Advertisement

बाहेरच्या माणसाला द्यायचे झाले तर आझादचे पारडे जड

Advertisement

यावेळी गुलाम नबी आझाद यांना राज्यसभेवर पाठवण्यासाठी पक्ष उत्सुक असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. अशा स्थितीत जेव्हा पक्ष हायकमांडने राजस्थानमधून बाहेरच्या नेत्याला राज्यसभेवर पाठवण्याचा निर्णय घेतला, तेव्हा आझाद यांचा वरचष्मा दिसतो. याशिवाय अविनाश पांडे, रणदीप सिंह सुरजेवाला यांचीही नावे चर्चेत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply