Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मोदी सरकार देणार जगाला झटका: घेणार मोठा निर्णय; तयार केली ‘ही’ योजना

दिल्ली – भारत सरकार (Indian government) साखरेच्या (sugar) निर्यातीवर( Export) बंदी घालू शकते. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, देशांतर्गत मागणी वाढल्यामुळे किमती वाढण्यावर नियंत्रण ठेवण्याच्या उद्देशाने सरकार हे पाऊल उचलत आहे. 2016 मध्येही सरकारने असेच पाऊल उचलले होते. मात्र, यावेळी सरकार साखरेच्या निर्यातीवर मर्यादा घालण्यासह अन्य पर्यायांचाही विचार करत आहे. सरकारने देशांतर्गत वापरापेक्षा जास्त साखरेची निर्यात करावी, असे एकप्रकारे यामागे गणित मांडले जात आहे. अशा प्रकारे देशांतर्गत बाजाराबरोबरच आंतरराष्ट्रीय बाजारावरही नियंत्रण ठेवता येईल.

Advertisement

आशियाई आणि आफ्रिकन देशांमध्ये भारतीय साखरेला अधिक मागणी

Advertisement

सरकारला साखरेच्या निर्यातीवर नियंत्रण ठेवायचे आहे, असे आयात-निर्यातीवर देखरेख ठेवणाऱ्या एजन्सीच्या हवाल्याने माध्यमांमध्ये बातम्या येत आहेत. जेणेकरून तो जगभरातील पुरवठ्याच्या बाबतीत आपले देशांतर्गत बजेट खराब करू नये. भारतातही साखरेचा मोठा साठा आहे, पण या पीक वर्षात साखरेच्या उत्पादनात चढ-उतार झाले आहेत. अशा परिस्थितीत भारत सरकार साखरेच्या निर्यातीवर पूर्णपणे निर्बंध न आणता मर्यादित प्रमाणात निर्यातीला परवानगी देऊ शकते. आशियाई आणि आफ्रिकन देशांमध्ये भारतीय साखरेची मागणी जास्त आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

भारत हा साखरेचा सर्वात मोठा उत्पादक

Advertisement

आकडेवारीनुसार, भारत हा जगातील सर्वात मोठा साखर उत्पादक देश आहे. मात्र, देशांतर्गत वापरामुळे जगात निर्यातीच्या बाबतीत ब्राझीलनंतर दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. रशिया आणि युक्रेनमध्येही गहू आणि साखरेचे उत्पादन होत असल्याने दोन्ही देश युद्धात अडकले आहेत. त्याचबरोबर रशियावर सर्व आंतरराष्ट्रीय निर्बंधही लादण्यात आले आहेत. अशा परिस्थितीत भारतीय साखरेची मागणी वाढत आहे. याशिवाय, भारताची साखर उसापासून बनवली जाते, तर रशियाची साखर बहुतेक बीटपासून बनविली जाते हे देखील एक कारण आहे. अशा स्थितीत दोघांच्या गुणवत्तेतही तफावत आहे. यामुळेच भारतीय साखर उच्च दर्जाची मानली जाते.

Advertisement

यावर्षी आतापर्यंत 7.5 दशलक्ष टन साखर निर्यात

Advertisement

भारत सरकारने यावर्षी 17 मे पर्यंत 7.5 दशलक्ष टन साखर निर्यात केली आहे. त्याचे प्रमाण 10 दशलक्ष टनांपर्यंत मर्यादित ठेवण्याचा विचार करत आहे. भारतीय साखरेचे मुख्य ग्राहक इंडोनेशिया, अफगाणिस्तान, श्रीलंका, बांगलादेश, संयुक्त अरब अमिराती, मलेशिया आणि आफ्रिकन देश आहेत. अशा परिस्थितीत साखरेच्या निर्यातीवर बंदी आणून या देशांचे बजेट गडबड होऊ शकते. उत्तर प्रदेश हे संपूर्ण देशातील सर्वात मोठे ऊस उत्पादक राज्य आहे. याशिवाय महाराष्ट्र आणि कर्नाटक अनुक्रमे दुसऱ्या आणि तिसऱ्या स्थानावर आहेत. देशातील एकूण साखर उत्पादकांपैकी 80 टक्के साखर उत्पादन या तीन राज्यांमध्ये होते. या राज्यांव्यतिरिक्त आंध्र प्रदेश, गुजरात, मध्य प्रदेश, ओडिशा, तामिळनाडू, बिहार, हरियाणा आणि पंजाब ही ऊस उत्पादक राज्ये आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply