Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

निवडणुकीपूर्वीच ‘या’ राज्यात भाजपाच्या अडचणीत वाढ; हायकमांड चिंतेत..

दिल्ली –  गेल्या अनेक महिन्यांपासून भाजपच्या (BJP) राजस्थान (Rajshthan) युनिटमधील मतभेद पक्षाच्या केंद्रीय नेतृत्वासाठी चिंतेचे कारण बनले आहेत. त्यामुळेच गेल्या आठवड्यात राज्यात झालेल्या राष्ट्रीय पदाधिकाऱ्यांच्या बैठकीत हा मुद्दा अंतर्गत वर्चस्व गाजवला. गुजरात आणि हिमाचल प्रदेशमध्ये या वर्षी डिसेंबरमध्ये निवडणुका होणार आहेत, परंतु विविध कारणांमुळे भाजपने या राज्यांऐवजी राजस्थानमध्ये आपल्या पदाधिकाऱ्यांची बैठक घेण्याचा निर्णय घेतला.

Advertisement

खरे तर, भाजपच्या अधिवेशनाच्या दोनच दिवस आधी उदयपूरमध्ये काँग्रेसने ‘चिंतन शिबिर’ आयोजित केले होते, ज्यामुळे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत आणि सत्ताधारी पक्षाला चांगलीच खळबळ माजली होती. काँग्रेसचा कार्यक्रम कमी करण्यासाठी भाजपने निवडणूक राज्ये निवडण्याऐवजी राजस्थानची निवड केल्याचे मानले जात आहे.

Advertisement

नड्डा यांनी राजस्थानला भेट दिली

Advertisement

तसेच भाजपमधील भांडणे ही आणखी एक महत्त्वाची बाब असल्याचे सांगितले जाते आणि जयपूरमध्ये संमेलन घेण्यामागचा हेतू या मतभेदाला तोंड देण्याची आणखी एक संधी निर्माण करणे हा होता. या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून पक्षाचे अध्यक्ष जेपी नड्डा यांनी गेल्या काही आठवड्यांत राज्याचे तीन दौरे केले. 19-21 मे या तीन दिवसीय पदाधिकाऱ्यांच्या बैठकीला उपस्थित राहण्यापूर्वी ते 10-11 मे रोजी राजस्थानमधील गंगानगर आणि हनुमानगडच्या दोन दिवसीय दौऱ्यावर होते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

जेपी नड्डा यांनी दिल्लीत राजस्थान भाजप नेत्यांची भेट घेतली

Loading...
Advertisement

जेपी नड्डा यांनी 19 एप्रिल रोजी दिल्लीत राजस्थानमधील भाजपच्या वरिष्ठ नेत्यांची – माजी मुख्यमंत्री वसुंधरा राजे, राज्य युनिटचे प्रमुख सतीश पुनिया आणि जलशक्ती मंत्री गजेंद्र शेखावत यांच्याशी बैठक घेतली होती. इकॉनॉमिक टाइम्सच्या अहवालानुसार, भाजपच्या राजस्थान युनिटमधील मतभेद 2023 च्या विधानसभा निवडणुकीत पक्षासाठी अडथळा ठरू शकतात. राजे, पुनिया, शेखावत आणि माजी गृहमंत्री गुलाबचंद कटारिया हे मुख्यमंत्रीपदाचे दावेदार असल्याचे सांगितले जात आहे.

Advertisement

वसुंधरा राजे पुन्हा अक्शनमध्ये

Advertisement

राजे पुन्हा कृतीत आले असून भाजपच्या अधिवेशनात ते आघाडीवर दिसले. तत्कालीन उपमुख्यमंत्री सचिन पायलट यांनी मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांच्या विरोधात बंड केल्यावर आणि सरकार पाडल्याचा आरोप करत भाजपने गेहलोत यांच्यावर हल्ला केला तेव्हा त्या घडामोडींपासून दूर राहिल्या होत्या. राजे हे भाजपचे राष्ट्रीय उपाध्यक्ष आहेत. 19-21 मे दरम्यान जयपूरमध्ये तीन दिवसीय परिषदेत सर्व कार्यक्रमांमध्ये त्या भाजपचे प्रमुख जेपी नड्डा यांच्यासह उपस्थित होत्या. संपूर्ण राजस्थानमध्ये स्वत:ची सत्ता राखणारे भाजपचे एकमेव नेते राजे पुढील वर्षी होणाऱ्या विधानसभा निवडणुकीत पक्षाच्या प्रचारात महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतात.

Advertisement

2018 मधील शेवटच्या राज्य निवडणुकांमध्ये पराभव झाल्यानंतर सुमारे चार वर्षांनी उत्तराखंड आणि उत्तर प्रदेशमध्ये शपथविधी समारंभांना ते उपस्थित राहिले तेव्हा सक्रिय कर्तव्यावर परत येण्याविषयी चर्चा सुरू झाली. अर्थसंकल्पीय अधिवेशनादरम्यान राजे यांनी संसद भवनात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचीही भेट घेतली.

Advertisement

राजस्थानमध्ये भाजप संधी का पाहत आहे?

Advertisement

राजस्थान हे सत्ताधारी पक्षाला सत्तेतून बेदखल करण्यासाठी ओळखले जाते आणि 2023 मध्ये भाजपला पुन्हा सत्तेत येण्याची आशा निर्माण झाली आहे. 2014 आणि 2019 मध्ये भाजपने राज्यातील सर्व 25 लोकसभेच्या जागा जिंकल्या होत्या. 2018 च्या राज्य निवडणुकीत राजेंविरोधात प्रचंड नाराजी होती, मात्र तेव्हापासून परिस्थिती सुधारल्याचे दिसून येत आहे. भूतकाळात, राज्यातील प्रमुख पदांवर आपल्या मर्जीतील नेत्यांची नियुक्ती करण्याचे भाजपच्या केंद्रीय नेतृत्वाचे प्रयत्न राजे यांनी हाणून पाडले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply