Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भाजप खेळणार मास्टरस्ट्रोक: देशाला मिळणार पहिला आदिवासी राष्ट्रपती?; ‘या’ नावांची चर्चा

दिल्ली –  देशाचा पुढचा राष्ट्रपती (President) कोण होणार याबाबत दिल्लीतील राजकीय वर्तुळात अनेक नावांची चर्चा सुरू आहे. विद्यमान राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद (Ramnath Kovind) यांचा कार्यकाळ 24 जुलै रोजी संपत आहे. एनडीए आघाडी (NDA) आणि विरोधकांच्या पदासाठी संभाव्य उमेदवारांच्या नावांबाबत अनेक दिवसांपासून अनेक तर्क-वितर्क लावले जात आहेत. दरम्यान, देशात प्रचंड बहुमताने सत्ता गाजवणारा भाजप (BJP) यावेळी राष्ट्रपतीपदासाठी आदिवासी उमेदवार उभा करण्याचा विचार करत असल्याची बातमी आली. म्हणजेच भाजपने आदिवासी कार्ड चालवले तर देशाला पहिला आदिवासी राष्ट्रपती मिळू शकतो.

Advertisement

एका बाणाने अनेक लक्ष्ये
खरे तर देशाचा प्रथम नागरिक निवडण्यासाठी होणाऱ्या निवडणुकीच्या माध्यमातून भाजप 2024 च्या लोकसभा निवडणुका आणि आगामी विधानसभा निवडणुकांचे समीकरणही डोळ्यासमोर ठेवून आहे. अशा प्रकारे भाजप एका बाणाने अनेक अचूक निशाणा मारण्याचा प्रयत्न करत आहे. लोकसभेच्या 543 जागांपैकी 47 जागा एसटी प्रवर्गासाठी राखीव आहेत. लोकसभेच्या 62 जागांवर आदिवासी समाजाचे थेट वर्चस्व आहे. त्याचप्रमाणे मध्य प्रदेश (mp), छत्तीसगड (chattisgarh) आणि गुजरात (Gujarat) मध्ये आदिवासी मतदार निर्णायक स्थितीत आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

या विधानसभा निवडणुकांवर लक्ष केंद्रित
विधानसभा निवडणुकांबद्दल बोलायचे झाले तर गुजरातमध्ये या वर्षी आणि मध्यप्रदेश आणि छत्तीसगडमध्ये 2023 मध्ये निवडणुका होणार आहेत. भाजपचा बालेकिल्ला असलेल्या गुजरातमध्ये प्रदीर्घ काळापासून पक्ष आदिवासींपर्यंत पोहोचू शकलेला नाही. 182 सदस्यांच्या विधानसभेत 27 जागा एसटीसाठी राखीव आहेत. भाजपला 2007 मध्ये केवळ 13, 2012 मध्ये 11 आणि 2017 मध्ये केवळ 9 जागा मिळाल्या होत्या. राज्यात सुमारे 14% आदिवासी आहेत, जे 60 जागांवर निर्णायक भूमिकेत आहेत. त्याच वेळी, झारखंडमधील विधानसभेच्या 81 जागांपैकी 28 जागा एसटीसाठी राखीव आहेत. 2014 मध्ये भाजपला यापैकी 11 जागा आणि 2019 मध्ये फक्त 2 जागा जिंकता आल्या. त्याचप्रमाणे मध्य प्रदेशातील एकूण 230 जागांपैकी 84 जागांवर एसटीचे मतदार निर्णायक भूमिकेत आहेत. 2013 मध्ये भाजपने 59 जागा जिंकल्या होत्या, त्या पाच वर्षांनी 2018 मध्ये 34 वर आल्या. आता अशीच परिस्थिती छत्तीसगड, ओडिशा, महाराष्ट्रातही आहे, जिथे आदिवासी समाज निवडणुकांमध्ये मोठी भूमिका बजावतो.

Advertisement

भाजपचा राष्ट्रपतीपदाचा उमेदवार कोण?
समोर आलेल्या माहितीनुसार, केंद्रीय मंत्री अर्जुन मुंडा, जुआल ओराव, माजी राज्यपाल द्रौपदी मुर्मू आणि छत्तीसगडच्या राज्यपाल अनसूया उईके हे प्रमुख आदिवासी नेते आहेत, ज्यांच्या नावाची राष्ट्रपतीपदासाठी चर्चा आहे. दुसरीकडे, खरोखरच असे घडले, तर व्यंकय्या नायडू आणि राजनाथ सिंह यांसारखी मोठी नावे या शर्यतीतून बाहेर होतील, ज्यांची नावे या शर्यतीत दीर्घकाळ चालत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply