Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

निवडणुकीपूर्वीच ‘या’ राज्यात भाजपाला झटका: अखेर ‘तो’ प्रोजेक्ट रद्द; अनेक चर्चांना उधाण

दिल्ली –  गुजरात विधानसभा निवडणुकीपूर्वी (Gujarat Assembly Election) भाजप सरकारला (BJP government) मोठा झटका बसला आहे. राज्यातील प्रमुख विरोधी पक्ष काँग्रेस (Congress) आणि आदिवासींच्या प्रचंड विरोधामुळे राज्य सरकारला आपल्या महत्त्वाकांक्षी प्रकल्पातून माघार घ्यावी लागली आहे. प्रत्यक्षात राज्य सरकारने पार-तापी नर्मदा नदी जोड प्रकल्प रद्द केला आहे. काही दिवसांपूर्वी भाजप सरकार या प्रकल्पाला राज्याची महत्त्वाची योजना म्हणून चिन्हांकित करत होते. मात्र आदिवासींचा सततचा विरोध आणि काँग्रेसच्या मागणीनंतर त्यांनी तो रद्द केला आहे.

Advertisement

दक्षिण गुजरातमधील जिल्ह्यांतील आदिवासी समुदाय या प्रकल्पाला सातत्याने विरोध करत होते. हा प्रकल्प आदिवासींच्या हिताच्या विरोधात असल्याचे सांगत काँग्रेसने हा प्रकल्प पूर्णपणे रद्द करण्याची मागणी केली होती. मुख्य विरोधी पक्षानेही हा प्रकल्प रद्द होईपर्यंत आंदोलन सुरूच ठेवणार असल्याचे सांगितले.

Advertisement

यापूर्वी काँग्रेसचे प्रवक्ते आणि राज्यसभा सदस्य शक्तीसिंह गोहिल म्हणाले होते की, काँग्रेस विकासाच्या विरोधात नाही, मात्र काही भांडवलदारांच्या फायद्यासाठी हजारो आदिवासी कुटुंबांचे नुकसान करण्याबाबत कोणी बोलले तर त्याचा आम्ही तीव्र विरोध करू.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

गुजरातमधील पार-तापी नर्मदा लिंक प्रकल्पाविरोधात आदिवासी नेत्यांनी आंदोलन सुरू केल्याचे प्रदेश काँग्रेस नेत्यांनी सांगितले. आगामी विधानसभा निवडणुकीत भाजपचे नुकसान होईल, असे वाटत असतानाच ती पुढे ढकलण्याची घोषणा करण्यात आली. मात्र, त्यानंतर ही घोषणा सरकारने नव्हे तर गुजरात प्रदेशाध्यक्ष सी.आर.पाटील यांनी केली होती.

Advertisement

मात्र, या प्रकल्पाला प्रचंड विरोध झाल्यानंतर आज सुरतमध्ये मुख्यमंत्री भूपेंद्र पटेल यांनी हा प्रकल्प रद्द करण्याची घोषणा केली. दोन महिन्यांपूर्वी भाजप प्रदेशाध्यक्षांनी ती स्थगित करण्याची घोषणा केली होती. या आराखड्याला विरोध करताना काँग्रेसचे आमदार अनंत पटेल म्हणाले की, हा प्रकल्प रद्द करण्यासाठी सरकारने श्वेतपत्रिका आणावी.

Advertisement

निवडणुकीपूर्वी ही योजना रद्द करणे काँग्रेसचा विजय सांगत आहे. मात्र, ही योजना रद्द करून भाजपने मोठा मास्टरस्ट्रोक खेळल्याचे जाणकारांचे म्हणणे आहे. त्याचा फायदा आदिवासीबहुल भागात निवडणुकीच्या काळात होणार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply