Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चिंतेत वाढ.. जूनमध्ये कोरोनाची चौथी लाट येणार?; AIIMS च्या माजी संचालक म्हणतात ..

दिल्ली –  भारतात (India) कोरोनाचे रुग्ण (corona patients) वाढल्यानंतर आता ते पुन्हा कमी होऊ लागले आहे. सध्या देशात सक्रिय कोविड रुग्णांची संख्या सुमारे 15 हजार आहे. तर गेल्या 24 तासात 2323 नवे कोरोना रुग्ण आढळले आहेत.

Advertisement

दैनंदिन प्रकरणांमध्ये घट झाल्याने सक्रिय रुग्णांची संख्या कमी होत असल्याने, कोरोनाच्या पुढील लाटेपासून दिलासा मिळण्याची आशा आहे. मात्र, उत्तर कोरियासह देशांमध्ये कोरोनाचा प्रादुर्भाव आणि रुग्णांमध्ये पसरलेला संसर्ग आणि काही दिवसांपूर्वी भारतातील तज्ज्ञांनी जून महिन्याच्या अखेरीस कोरोनाच्या चौथ्या लाटेचा अंदाज वर्तविल्यानंतर तेथेही लोकांमध्ये कोरोनाबाबत भीती निर्माण होत आहे. अशा परिस्थितीत कोरोनाला अजून गांभीर्याने घेता येईल का? हा सर्वात मोठा प्रश्न आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

दिल्लीस्थित ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेसचे माजी संचालक डॉ एम सी मिश्रा सांगतात की, तिसर्‍या लाटेत कोरोना रुग्णांची संख्या लाखांवर पोहोचल्यानंतर संसर्गाचा वेग थांबला होता. मात्र, एप्रिलपासून पुन्हा कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये थोडीशी झेप घेतली गेली. यावरून असे ठरले की कोरोना विषाणू भारतातून गेलेला नाही, तो आपल्या आजूबाजूलाच आहे, पण ही लाट एवढी नव्हती की त्यामुळे कोणत्याही प्रकारच्या लाटेचा अंदाज बांधता येईल. कोरोना संसर्गाचा आकडा लाखांवर पोहोचल्यानंतर आता दिसत असलेल्या कोरोना रुग्णांची ही संख्या खूपच कमी आहे.

Loading...
Advertisement

डॉ मिश्रा सांगतात की, दररोज सुमारे अडीच हजार कोरोना रुग्ण आढळत आहेत. तपासही पुरेशा प्रमाणात होत आहे. कोरोनाच्या काळात समर्पित रुग्णालयांमध्ये अजूनही कोविड सुविधा, कोविड समर्पित बेड, कर्मचारी आहेत, परंतु यावेळी अत्यंत सौम्य लक्षणे असलेले फार कमी रुग्ण पुढे येत आहेत. गेल्या काही दिवसांपासून कोरोनाची प्रकरणे आणखी कमी होत आहेत, तर शाळा, महाविद्यालये, दुकाने, बाजारपेठा, रेस्टॉरंट आणि इतर सार्वजनिक ठिकाणे पूर्ण क्षमतेने सुरू होत आहेत. या सर्व गोष्टी पाहिल्यानंतर ज्या गोष्टी समोर येत आहेत त्या म्हणजे कोरोना नक्कीच आहे पण तितका प्रभावी नाही.

Advertisement

त्यांचे म्हणणे आहे की आज भारतातील लोकांमध्ये कोरोनाविरूद्ध दोन प्रकारची प्रतिकारशक्ती आहे. संसर्गानंतर प्रतिकारशक्ती विकसित झाली आणि दुसऱ्या कोरोना लसीपासून प्रतिकारशक्ती विकसित झाली. भारतातील बहुतांश लोकांना कोरोनाची लस मिळाली आहे. त्याच वेळी, असा अंदाज आहे की जवळजवळ सर्व लोकांना कोरोनाच्या या तीन लहरींपैकी एक किंवा दुसर्यामध्ये या विषाणूची लागण झाली आहे, ज्यामुळे त्यांच्या शरीरात या विषाणूशी लढण्याची शक्ती आली आहे. हेच कारण आहे की आज जरी कोरोना विषाणूचा प्रादुर्भाव होत असला तरी त्याचा फारसा परिणाम होत नाही. यावरून असा अंदाज आहे की आता कोरोनाची चौथी किंवा पुढची लाट येणार नाही. त्याचप्रमाणे कोरोनाचे रुग्ण काही प्रमाणात मिळत राहतील पण गंभीर असे काहीही होणार नाही.

Advertisement

कोरोनाचा धोका संपलेला नाही…
डॉ मिश्रा म्हणतात की, कोरोनाची चौथी लाट आली नसली तरी याचा अर्थ कोरोना संपला आहे किंवा भारतातून त्याचा धोका पूर्णपणे नाहीसा झाला आहे असे नाही. हा एक व्हायरस आहे, बळ मिळताच तो पुन्हा हल्ला करू शकतो. नवीन स्वरूप प्राप्त होताच ते बाहेर येऊ शकते. आत्ता जरी बोललो तरी या विषाणूची लागण झालेल्या लोकांचे अजूनही काही मृत्यू होत आहेत. मृत्यू शून्य झाले नाहीत, त्यामुळे हा धोका समोर नाही पण टळला नाही. यामुळेच लोकांना त्यांचे कोरोनासारखे वागणे पाळावे लागत आहे. मास्क लावावा लागेल. स्वच्छतेची काळजी घ्यावी लागते. स्वतःला निरोगी ठेवण्यासाठी पौष्टिक आहार घ्या. कोणत्याही लक्षणांकडे दुर्लक्ष करू नका.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply