Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आता टिपू सुलतानच्या ‘त्या’ मशिदीत पूजेची मागणी; हिंदू पक्षाचा मोठा दावा

दिल्ली – वाराणसीच्या ज्ञानवापी मशिदीत (Gyanvapi Masjid) शिवलिंग सापडल्याचा दावा केल्यानंतर उत्तर प्रदेश न्यायालयाने परिसर सील करण्याचे आदेश दिले आहेत. याचिकाकर्त्यांनी मशिदीच्या आवारात पूजा करण्याची परवानगी मागितली होती. आता असाच वाद कर्नाटकात (Karnataka) एका मशिदीबाबत सुरु आहे. हा वाद टिपू सुलतानच्या (Tipu Sultan) काळात बांधलेल्या मशिदीचा आहे. पूर्वी येथे हनुमानाचे मंदिर (Hanuman Mandir) होते असा हिंदू संघटनांचा दावा आहे.

Advertisement

मशिदीचा इतिहास काय आहे
बंगलोरपासून 120 किमी अंतरावर श्रीरंगपटना येथे एक मशीद आहे. असे म्हणतात की श्रीरंगपटना ही टिपू सुलतानची राजधानी होती. इथे किल्ल्यात ही जामिया मशीद आहे. हा किल्ला विजयनगर साम्राज्याच्या काळात बांधला गेला असे म्हणतात. पुढे टिपू सुलतानने ते ताब्यात घेतले. मशिदीच्या आत सापडलेल्या पारशी शिलालेखांवरून असे सूचित होते की मशीद 1782 मध्ये बांधली गेली होती.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

सुलतानने ही मशीद आपल्या महालाजवळ बांधली होती. मशिदीत मदरसाही चालवला जातो. एएसआय या इमारतीचे रक्षण करतात.

Advertisement

हिंदू संघटनेने पूजेची मागणी उचलून धरली
नरेंद्र मोदी विचार मंच या हिंदू संघटनेने मशिदीत पूजा करण्याच्या मागणीबाबत मंडी उपायुक्तांना निवेदन दिले आहे. मशिदीच्या आवारात नमाज पढणे बंद करावे, असे त्यात लिहिले आहे. असा दावा केला जातो की मशिदीमध्ये अजूनही हिंदू देव-देवतांच्या मूर्ती आहेत. मंचाचे राज्य सचिव सीटी मंजुनाथ म्हणाले की, येथे मंदिर अस्तित्वात असल्याचा पुरावा आहे.

Advertisement

मशिदीच्या भिंतीवरून हिंदू दगड सापडल्याचा दावाही करण्यात आला आहे. याशिवाय मशिदीच्या खांबाच्या रचनेचा हवाला देत हे मंदिर शिल्प असल्याचे सांगितले जात आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply