Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कॉंग्रेस खेळणार मोठा डाव; ‘त्या’ निवडणुकीसाठी तयार केला नवीन फॉर्म्युला

दिल्ली –  नव संकल्प चिंतन शिबिरानंतर काँग्रेस (Congress) पक्षाची पहिली परीक्षा येत्या दोन महिन्यांत होणार आहे. राजस्थान (Rajshthan), मध्य प्रदेश (Madhya Pradesh) आणि छत्तीसगडसह (Chhattisgarh) अनेक राज्यांमध्ये राज्यसभेच्या (Rajyasabha Election) जागांसाठी निवडणुका होणार आहेत. अशा स्थितीत तरुणांना पक्षाशी जोडण्यासाठी 50 वर्षांपेक्षा कमी वय असलेल्यांना तिकीट देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे, आगामी राज्यसभा निवडणुकीत त्याची अंमलबजावणी होईल की केवळ घोषणाच राहतील असा प्रश्न सातत्याने उपस्थित होत आहे. मात्र, दुसरीकडे काँग्रेसच्या वरिष्ठ नेत्यांचीही मोठी यादी वरिष्ठ सभागृहात जाण्यासाठी तयार आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

चिंतन शिबिराबाबत पक्षाचे ज्येष्ठ नेते आपल्या सदसद्विवेकबुद्धीवर बोलतील, अशी चर्चा होती, मात्र शिबिरात तसे काही घडले नाही.  याचे एक कारण म्हणजे राज्यसभेच्या जागांची तिकिटे हायकमांडकडून लवकरच निश्चित केली जाणार आहेत. त्यामुळे छावणीत G-23 नेत्यांचा आवाज ऐकू आला नाही. काँग्रेसचे सर्वोच्च नेतृत्व नव्या चेहऱ्यांना संधी देण्याच्या बाजूने असल्याचे दिसत आहे. पक्ष संघटनेत पदे भूषवण्यासाठी आणि सर्व स्तरांवर निवडणूक लढवण्यासाठी नेत्यांसाठी वयोमर्यादा देखील निश्चित करू शकते. याशिवाय राज्यसभा सदस्यांसाठी एका टर्मची मर्यादा निश्चित करण्याबाबतही नेतृत्व गांभीर्याने विचार करत आहे. ही कल्पना पक्षाला तरुण रूप देण्याच्या प्रयत्नाचा एक भाग आहे.

Advertisement

या राज्यांमध्ये काँग्रेसला राज्यसभेच्या जागा मिळतील
15 राज्यांमधील राज्यसभेच्या 57 जागांसाठी 10 जून रोजी निवडणूक होणार आहे. यापैकी उत्तर प्रदेशात 11 जागा रिक्त आहेत. त्याचबरोबर तामिळनाडू-महाराष्ट्रातील प्रत्येकी सहा, बिहारमधील पाच, आंध्र प्रदेश, राजस्थान आणि कर्नाटकातील प्रत्येकी चार सदस्यांचा कार्यकाळ संपुष्टात येत आहे. मध्य प्रदेश-ओडिशामधून तीन, तेलंगणा, छत्तीसगड, पंजाब, झारखंड आणि हरियाणामधून प्रत्येकी दोन आणि उत्तराखंडमधून एका सदस्याचा कार्यकाळ पूर्ण होत आहे.

Loading...
Advertisement

राजस्थानमधील राज्यसभेच्या एकूण दहा जागांपैकी चार सदस्यांचा कार्यकाळ पुढील महिन्यात जून 2022 मध्ये संपणार आहे. आमदारांच्या संख्येनुसार राजस्थान विधानसभेच्या चारपैकी तीन जागांवर काँग्रेसचे उमेदवार विजयी होण्याची शक्यता आहे. दरम्यान, मुस्लिम समाजाशी संबंधित संघटनांनी काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांना पत्र लिहून राजस्थानमध्ये होणाऱ्या राज्यसभा निवडणुकीसाठी मुस्लिम व्यक्तीला उमेदवारी देण्याची मागणी केली आहे. या पत्राची प्रत राज्याचे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत आणि काँग्रेस नेते राहुल गांधी आणि प्रियांका गांधी वाड्रा यांना देण्यात आली आहे.

Advertisement

मध्य प्रदेशातील ही समीकरणे आहेत
मध्य प्रदेशात राज्यसभेच्या 11 जागा आहेत. त्यापैकी आठ जागा भाजपकडे तर तीन जागा काँग्रेसकडे आहेत. त्यापैकी तीन जागा 29 जून रोजी रिक्त होत आहेत. त्यात भाजपचे एमजे अकबर आणि संपतिया उईके आणि काँग्रेसचे विवेक तनखा आहेत. सध्याच्या आमदारांच्या संख्याबळानुसार दोन जागा भाजपच्या वाट्याला तर एक काँग्रेसकडे जाण्याची शक्यता आहे. खासदार काँग्रेसच्या सूत्रांनी सांगितले की, राज्यसभा खासदार विवेक टंखा यांनी अलीकडेच काँग्रेस अध्यक्षांची भेट घेतली होती, कारण त्यांचा वरिष्ठ सभागृहातील कार्यकाळ 29 जून रोजी संपत आहे. या मुद्द्यावर सोनिया गांधी यांच्याशीही चर्चा झाली आहे. कमलनाथ आणि दिग्विजय सिंग या दोघांनीही त्यास सहमती दर्शवल्याने विवेक तंखा यांना दुसरी टर्म मिळणे जवळपास निश्चित आहे. तंखाला पुन्हा राज्यसभेवर पाठवून काँग्रेस हे काश्मिरी पंडितांचे मित्र असल्याचे पक्षाला सांगायचे आहे. तन्खा हे एकमेव काश्मिरी पंडित राज्यसभेचे खासदार आहेत. तन्खा यांनी 2 एप्रिल 2022 रोजी राज्यसभेत काश्मिरी पंडितांच्या पुनर्वसनासाठी खाजगी विधेयक मांडले.

Advertisement

येथे छत्तीसगडमधील दोन जागांवर निवडणूक होणार आहे. काँग्रेसच्या राज्यसभा सदस्य छाया वर्मा आणि रामविचार नेताम यांचा कार्यकाळ या वर्षी 29 जून रोजी पूर्ण होत आहे. त्यामुळे राज्य कोट्यातून दोन नवे राज्यसभा सदस्य पाठवले जाणार आहेत. यापूर्वी छत्तीसगड विधानसभेचे अध्यक्ष डॉ.चरणदास महंत यांनी राज्यसभेवर जाण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे. मी विधानसभा आणि लोकसभेत गेलो असल्याचे डॉ.महंत म्हणाले होते. मी 11 वेळा निवडणूक लढवली आहे. त्यामुळे मला एकदा राज्यसभेत सेवा करायची आहे. मी ते आज करतो की पाच वर्षांनी, तो वेगळा विषय आहे. 90 सदस्यीय विधानसभेत काँग्रेसचे 71 आमदार आहेत. अशा स्थितीत दोन्ही जागांवर काँग्रेसच्या उमेदवारांचा विजय निश्चित मानला जात आहे. याशिवाय केंद्रीय मंत्री कपिल सिब्बल आणि पी. चिदंबरम यांच्या नावाचीही चर्चा आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply