Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनला धक्का: नेपाळसाठी भारताने घेतला ‘तो’ मोठा निर्णय; आता होणार..

दिल्ली –  भारत (India) आणि नेपाळमधील (Nepal) वीज व्यापार करारांतर्गत दोन्ही देश मिळून 695 मेगावॅटचा जलविद्युत प्रकल्प उभारणार आहेत. नेपाळमधील जलविद्युत प्रकल्पांव्यतिरिक्त पायाभूत सुविधा विकसित करण्यासाठी भारत अब्जावधी डॉलर्सची गुंतवणूक करत आहे. नेपाळमध्ये चीनच्या वाढत्या सक्रियतेच्या पार्श्वभूमीवर भारताच्या या पाऊलामुळे नेपाळमध्ये भारताचा प्रभाव वाढेल, असे मानले जात आहे.

Advertisement

खरं तर, नेपाळ आपल्या भौगोलिक स्थितीचा फायदा घेऊन देशातील विजेची कमतरता पूर्ण करण्यासाठी स्वच्छ ऊर्जा निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत होता, ज्यामध्ये भारत त्याला मदत करेल. सोमवारी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) यांच्या नेपाळ दौऱ्यादरम्यान झालेल्या 6 करारांमध्ये या कराराचाही समावेश आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

NEA चे प्रवक्ते सुरेश बहादूर भट्टराई यांच्या म्हणण्यानुसार, अरुण IV प्रकल्प भारताच्या सतलज जल विद्युत निगम (SJVN) लिमिटेड आणि नेपाळची सरकारी वीज कंपनी नेपाळ विद्युत प्राधिकरण (NEA) यांनी संयुक्तपणे नेपाळच्या पूर्वेकडील अरुण नदीवर 51% ने आयोजित केला होता. आणि 49% इक्विटीच्या प्रमाणात केले जाईल.

Advertisement

रॉयटर्स या वृत्तसंस्थेनुसार, नेपाळला या प्रकल्पातून 152 मेगावॅट मोफत वीज मिळेल आणि इतर दोन कंपन्यांमध्ये 51% आणि 49% च्या आधारावर वीज विभागली जाईल. सुरेश बहादूर भट्टराई यांच्या म्हणण्यानुसार, दोन्ही देशांदरम्यान या प्रकल्पाच्या एकूण खर्चावर काम केले जात आहे.

Advertisement

अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, भारतीय कंपन्या वीज प्रकल्पांसाठी सरकारशी बोलणी करत आहेत. नेपाळमध्ये एकूण 8,250 मेगावॅट वीज निर्मितीची योजना आहे. करारानुसार, नेपाळ भारताला अतिरिक्त ऊर्जा निर्यात करण्यास मदत करेल. नेपाळमध्ये 42,000 मेगावॅट जलविद्युत निर्माण करण्याची क्षमता आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply