Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ज्ञानवापी मशिदीच्या सर्वेक्षणात आतापर्यंत काय आढळले? जाणुन घ्या संपूर्ण डिटेल्स

दिल्ली –  रविवारी सकाळी ज्ञानवापी(Gyanvapi Masjid) कॅम्पसमध्ये दुसऱ्या दिवशी सर्वेक्षण करण्यात आले. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, तळघरानंतर आता मशिदीच्या वरच्या संरचनेचे व्हिडिओग्राफी आणि छायाचित्रण करण्यात आले आहे.

Advertisement

त्याचवेळी शनिवारी झालेल्या सर्वेक्षणात मिळालेल्या गुणांच्या आधारे हिंदू पक्ष आपला दावा भक्कमपणे सांगत आहे. हिंदू पक्षाचे वकील हरिशंकर जैन म्हणाले की, आमचा दावा अधिक मजबूत झाला आहे. सर्वेक्षणात जे काही मिळत आहे ते आपल्या बाजूने असल्याचे हरिशंकर म्हणाले. सोमवारीही सर्वेक्षण होणार आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

आज सकाळी 8:00 ते 12:00 पर्यंत सलग 4 तास सर्वेक्षण चालले. यादरम्यान पश्चिमेकडील भिंत, प्रार्थनास्थळ आणि तळघरात पुन्हा सर्वेक्षण करण्यात आले. यासोबतच तळघराच्या आतील एका खोलीत भंगार आणि पाणी असल्याने सर्वेक्षण होऊ शकले नाही, त्यामुळे उद्या सकाळी दीडशे दोन तास हे काम करण्यात येणार आहे.

Loading...
Advertisement

आतापर्यंत काय मिळाले
शनिवारी ज्ञानवापी मशिदीच्या तळघरात केलेल्या पाहणीदरम्यान भिंतींवर त्रिशूल आणि स्वस्तिकच्या खुणा दिसल्या. कोर्ट कमिशनर आणि वकिलांनी त्यांच्या डिझाइन शैलीचे मूल्यांकन केले. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, तळघरात मगरीचे शिल्प पाहून सर्वजण थक्क झाले. तळघरात मंदिर शिखराचे अवशेष भरल्याने सर्वेक्षणातही अडचण निर्माण झाली होती.

Advertisement

दुसऱ्या दिवशीही व्हिडिओग्राफी करण्यात आली
वाराणसी जिल्ह्यातील ज्ञानवापी मशीद संकुलाचे सर्वेक्षण-व्हिडिओग्राफीचे काम रविवारी दुसऱ्या दिवशीही कडक सुरक्षा व्यवस्थेत सुरू राहिले. अधिकाऱ्यांनी ही माहिती दिली. मस्जिद समितीच्या आक्षेपानंतर गेल्या आठवड्यात सर्वेक्षण थांबवण्यात आले होते. सर्वेक्षणासाठी न्यायालयाने नियुक्त केलेल्या वकिल आयुक्तांना आवारात व्हिडिओग्राफी करण्याचा अधिकार नसल्याचा दावा समितीने केला होता. वाराणसीचे पोलीस आयुक्त ए सतीश गणेश यांनी रविवारी सांगितले की, माननीय न्यायालयाच्या आदेशानुसार दुसऱ्या दिवशीही ज्ञानवापी मशीद परिसरात सर्वेक्षणाची प्रक्रिया सुरू करण्यात आली आहे. आयोगाचे सदस्य आत काम करत आहेत.

Advertisement

शृंगार गौरी संकुलाचे सर्वेक्षण
ज्ञानवापी मशीद काशी विश्वनाथ मंदिराजवळ वसलेली आहे. स्थानिक न्यायालय महिलांच्या एका गटाच्या याचिकेवर सुनावणी करत आहे, ज्याच्या बाहेरील भिंतींवरील मूर्तींसमोर दररोज प्रार्थना करण्याची परवानगी मागितली आहे. ज्ञानवापी-श्रृंगार गौरी संकुलाच्या सर्वेक्षण-व्हिडिओग्राफीच्या कामासाठी नियुक्त केलेले वकील आयुक्त (न्यायालय आयुक्त) अजय मिश्रा यांना पक्षपाताच्या आरोपावरून हटवण्याची मागणी करणारी याचिका वाराणसीच्या न्यायालयाने गुरुवारी फेटाळून लावली. ज्ञानवापी मशिदीच्या आतही व्हिडिओग्राफी केली जाईल, असे न्यायालयाने स्पष्ट केले होते.

Advertisement

दिवाणी न्यायालयाचे न्यायाधीश (वरिष्ठ विभाग) दिवाकर यांनी वकील आयुक्त मिश्रा यांची हकालपट्टी करण्याची याचिका फेटाळताना विशाल सिंग यांची विशेष अधिवक्ता आयुक्त म्हणून आणि अजय प्रताप सिंग यांची सहायक अधिवक्ता आयुक्त म्हणून नियुक्ती केली. संपूर्ण कॅम्पसची व्हिडिओग्राफी करून 17 मेपर्यंत अहवाल सादर करण्याच्या सूचनाही त्यांनी दिल्या होत्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply