Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पंतप्रधान मोदींच्या ‘त्या’ दौऱ्यापूर्वीच चीनला दहशत ; मोदी घेणार मोठा निर्णय

दिल्ली- पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) यांचा नेपाळ (Nepal) दौरा तेथील चीनचा (China) हस्तक्षेप कमी करण्यासाठी निर्णायक ठरणार आहे. अवघ्या दोन महिन्यांत उभय देशांच्या पंतप्रधानांची एकमेकांची भेट जुने संबंध पुन्हा रुळावर आणण्यासाठी महत्त्वाची तर आहेच, पण त्यामुळे संबंधांची तीव्रताही वाढणार आहे. नेपाळच्या बाबतीत चीनला एकाकी पाडणे भारतासाठी अत्यंत महत्त्वाचे आहे.

Advertisement

परराष्ट्र सचिव विनय मोहन क्वात्रा यांनीही या भेटीचे महत्त्व सांगून सांगितले की, नेपाळचे पंतप्रधान गेल्या महिन्यात भारत दौऱ्यावर आले होते. यावेळी विविध मुद्द्यांवर द्विपक्षीय चर्चा झाली. आता हे संभाषण तिथून पुढे नेले जाईल. भारत हा नेपाळचा जुना मित्र आहे आणि दोन्ही देश सांस्कृतिकदृष्ट्या खूप घट्ट जोडलेले आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

नेपाळमधील पूर्वीच्या कम्युनिस्ट सरकारच्या कार्यकाळात ज्या पद्धतीने लिपुलेख आणि कालापानी सीमा वाद निर्माण झाला होता, त्यावरून हे स्पष्ट होते की ते चीनच्या इशाऱ्यावरच घडले होते. तसेच तेथे चीनच्या गुंतवणुकीला अधिक प्राधान्य देऊन भारतविरोधी वातावरण निर्माण करण्याचा प्रयत्न करण्यात आला. मात्र, सरकार बदलल्यानंतर परिस्थिती बदलली आहे.

Loading...
Advertisement

देउबा दिल्लीला गेले होते
पंतप्रधान शेर बहादूर देउबा यांनी गेल्या महिन्यात त्यांच्या दिल्ली दौऱ्यात सीमा विवादाचे राजकारण न करण्याचे आणि निश्चित यंत्रणेद्वारे तोडगा काढण्याचे मान्य केले. त्याचप्रमाणे प्रलंबित प्रकल्पांवरही कार्यवाही करण्याचे मान्य करण्यात आले आहे. परराष्ट्र व्यवहार तज्ञांचे म्हणणे आहे की पंतप्रधानांनी दीड महिन्यात नेपाळला दिलेला दौरा हे देखील चीनसाठी लक्षण आहे की नेपाळ आपल्या तालावर नाचणार नाही आणि तो भारताकडे जुना आणि खरा मित्र म्हणून पाहतो.

Advertisement

भारताने नेपाळमधील ऊर्जा प्रकल्प, दळणवळण, डिजिटल यासह अनेक क्षेत्रांत यापूर्वीच गुंतवणूक केली आहे. या भेटीदरम्यान, प्रकल्प निर्धारित वेळेत पूर्ण व्हावेत, तसेच भारत आणखी काय करू शकतो, याचा आढावा घेतला जाईल, या दिशेने दोन्ही पंतप्रधान चर्चा करतील.

Advertisement

मागील बैठकीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी स्पष्टपणे सांगितले होते की, भारत-नेपाळच्या खुल्या सीमांचा अवांछित घटकांकडून गैरवापर होऊ नये. यासाठी सुरक्षा यंत्रणांमध्ये घनिष्ट सहकार्य असायला हवे. या विषयावरही बैठकीत चर्चा होणार आहे. नेपाळकडूनही भारताला अशी घोषणा अपेक्षित आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply